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Vidokezo vya
Usalama Mtandaoni

Ukuaji wa teknolojia umerahisisha matumizi ya vifaa vya kielektroniki vilivyo

unganishwa na intaneti kama vile simu za mkononi na kompyuta hivyo kuchochea

ongezeko la watumiaji wengi ikiwemo watoto. Katika zama hizi za kidigitali ni muhimu

kwa watoto kuwa na elimu ya matumizi sahihi na salama ya mtandao ili kuepuka kuwa
wahanga wa matukio ya uhalifu mtandaoni.
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Vidokezo vya Usalama Mtandaoni kwa Watoto
‘Angalizo kwa Watoto’

Endapo watoto watatumia mitand-
ao bila usimamizi wa wazazi au
walezi wanaweza kukutana na

changamoto zifuatazo;

Kuwasiliana na watu wasiofaa

Wahalifu mtandaoni: ambao hutumia njia za
ulaghai kuwashawishi watoto kutoa taarifa
nyeti kuhusu wao wenyenye au wazazi wao.

Wanyanyasaji wa mtandaoni
(Gyberbullies):ambao mara nyingi huwa na
malengo ya kuwanyanyasa watoto
kisaikolojia na kuwasababishia hofu au
msongo wa mawazo.

Mafataki wa mtandaoni (Online Sexual
Predators):ambao malengo yao ni
kuwarubuni Watoto kuingia kwenye
mahusiano ya kimapenzi.
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Kukumbana na maudhui yasiyofaa kama vile:
* Maudhui ya ngono na picha za utupu.
« Matukio ya kihalifu na biashara haramu.
 Habari potofu.

Kupakua programu hatarishi au virusi vya
kompyuta (malware) kupitia tovuti hatari-
shi, kubofya viunganishi hatarishi na pia kufun-
gua viambatisho vya barua-pepe vyenye virusi
vya kompyuta, na hivyo kusababisha uharibifu
wa taarifa na vifaa vya kielektroni.

Matumizi ya kupindukia (Addiction):Fursa
mbalimbali zinazopatikana mtandaoni kama vile
michezo ya kompyuta, mitandao ya kijamii,
katuni na muziki huwavutia sana watoto
ambapo baada ya muda huwafanya watoto
kuwa watumwa wa mtandao.Changamoto hizi
zinaweza kupelekea kushuka kwa maendeleo
ya watoto kitaaluma na kupata athari nyingine
za kisaikolojia kama vile kuwa na msongo wa
mawazo n.k
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Vidokezo vya Usalama Mtandaoni kwa Watoto
‘Angalizo kwa Watoto’
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Usitumie mitandao bila idhini ya wazazi au
walezi.

Epuka kuwasiliana na watu usiowafahamu
mtandaoni.

Usichapishe taarifa binafsi kuhusu wewe,
mzazi au mlezi wako kama vile tarehe ya

kuzaliwa, anwani ya makazi, nywila (password).

Thamini Utu wako, epuka kutoa au kuchapisha
taarifa hatarishi kama vile picha au video za
utupu, vurugu au vitisho.

Usichapishe chochote kuhusu watu wengine
bila ridhaa yao.

Elewa mipangilio na usome mikataba ya
faragha kabla ya kutumia programu yoyote
mtandaoni. Vinginevyo, unaweza kuruhusu
taarifa zako kuingiliwa au kuonwa na watu
wengine pasipo wewe kujua.
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@ Zuia (block) mtu yeyote anayetuma maoni ya

kukusumbua, kukutishia au yasiyofaa kuhusu
wewe na kuripoti kwa mtoa huduma wa
programu husika au kituo cha polisi karibu
nawe.

Chagua nywila (password) salama yenye
tarakimu nane hadi kumi na mbili zenye
mchanganyiko wa herufi, nambari na herufi za
alama mfano “DOnt4g@t!” na uibadilishe mara
kwa mara, angalau kila baada ya miezi mitatu
(3). Kumbuka nywila (password) ni siri yako.

Tumia programu za kujikinga na virusi vya
kompyuta na hakikisha programu hiyo inahu-
ishwa mara kwa mara.
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) MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
Kwa taarifa Mawasiliano Towers
na_ msaada 20 Sam Nujoma Road
zaidi P.O. Box 474
Wasiliana 14414, Dar Es Salaam.
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TN Tel:  +25522 2199760 - 9 // +255 22 2412011 - 2 /] +255 784558270 - 1
Fax: +255 22 2412009 - 10
Email: dg@tcra.go.tz // barua@tcra.go.tz
Website: https://www.tcra.go.tz
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