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1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini ya 

Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Na.12 ya 2003 yenye jukumu la kusimamia 

sekta ya mawasiliano ya kielektroni na posta katika Jamhuri ya Muungano wa  Tanzania 

pamoja na huduma za utangazaji Tanzania Bara. TCRA inatoa mwongozo huu wa 

maombi ya leseni za redio na uwasilishaji wa maombi ya huduma za maudhui ya 

Utangazaji (Utangazaji wa Biashara) kupitia mwaliko wa maombi (Invitation to Apply – 

ITA). 

Maombi yote ya leseni yanafanyika mtandaoni kupitia mfumo wa maombi ya leseni wa 

TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi kifuatacho: 

https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm. 

 

2. UTARATIBU WA MAOMBI YA LESENI BINAFSI 

a) Mtu yeyote anayetaka kuomba leseni atafungua mfumo wa maombi ya leseni wa 

TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi: 

https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm 

b) Mwombaji anahitajika kuandaa taarifa au nyaraka zifuatazo ili kupakiwa kwenye 

Portal: - 

A. Kwa Ujumla  

i) Malipo ya Ada ya Maombi 

- Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaji Wapya – Aina ya Leseni 

ya Wilaya; 

- Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaji wanaopanda kutoka kuwa 

na leseni ya Kiwilaya hadi Kikanda (upgrade); 

- Ada ya Maombi ya Sh. 3,200,000 kwa Waombaji wanaopanda kutoka kuwa 

na leseni ya Kikanda hadi Kitaifa (upgrade); 

ii) Nakala iliyoidhinishwa ya nyaraka za usajili kwa Kampuni (Memorandum 

and Articles of Association) au Katiba kwa Mashirika au Asasi zisizo za 

Kiserikali (Certified copy of Memorandum and Articles of Association or 

constitution for registered societies and NGOs).  

          Zingatia sharti la umiliki wa hisa kwa mujibu wa Kanuni ya 22 (1) (b) 

ya Kanuni za Leseni za Mwaka 2018 inayomtaka Mwombaji Leseni ya 

Maudhui kuwasilisha nyaraka za Kampuni inayoonesha Kampuni 

https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm
https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm
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inayoomba Leseni inamilikwa na Mtanzania kwa asilimia zisizopungua 

hamsini na moja. 

iii) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili wa Jina la kituo; 

iv) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili kwa kampuni zilizosajiliwa; 

v) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili kwa vyama au mashirika 

yaliyosajiliwa; 

vi) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Wadhamini Waliosajiliwa (Majina ya 

wadhamini yaambatishwe); 

vii) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi 

(TIN); 

viii)Nakala iliyothibitishwa ya hati safi ya kodi (Tax clearence Certificate) 

inayotumwa kwenda TCRA; 

ix) Uthibitisho wa uraia wa wanahisa (Pasipoti, Cheti cha Kuzaliwa, au 

Kitambulisho cha Taifa); na 

x) Tovuti na anwani za baruapepe (Zingatia: Usajili wa Majina ya Vikoa ni 

lazima uwe umetumia msimbo wa nchi (dot tz country code top level domain 

– ccTLD). 

B. Mpango wa Biashara 

Mpango Mahsusi wa biashara (Business Plan) unapaswa kujumuisha 

maudhui/nyaraka zifuatazo; 

i) Wasifu wa Kampuni; 

ii) Muhtasari wa malengo, maono na dhamira ya kuanzishwa kwa mradi wa 

utangazaji; 

iii) Miongozo, vipeperushi na maelezo ya kiufundi ya vifaa vitakavyotumika; 

iv) Ratiba ya utekelezaji wa mradi na mpango wa ujenzi; 

v) Taarifa kuhusu rekodi / uzoefu (marejeleo); 

vi) Maelezo kuhusu Huduma itakayotolewa; 

vii) Muundo wa gharama na bei ya Huduma; 

viii) Makadirio ya msingi kuhusu wigo wa wateja; 

ix) Mkakati wa maendeleo ya rasilimali watu; 

x) Mkakati wa huduma kwa wateja (kuhakikisha ubora wa huduma); 

xi) Ujenzi wa kituo, mchoro wa mpangilio, vifaa na viwango vya utangazaji 

kama inavyoelekezwa na muhtasari katika Kiambatisho I; 
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xii) Sera ya uhariri ya kituo (Kanuni za Maadili ya Kituo) kulingana na kielelezo 

kilichoidhinishwa na TCRA (kilichoambatishwa kama Kiambatisho II) na 

maudhui yawe kama ilivyoainishwa katika Kanuni za Mawasiliano ya 

Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), za 2018; 

xiii) Mpango wa kina wa vipindi vya Siku 7 unaotarajiwa ambao unaakisi 

muundo ulioidhinishwa na TCRA ulioambatishwa kama Kiambatisho III 

cha Muongozo huu kwa kuzingatia sifa zifuatazo. - 

a) Ubora na aina (variety); 

b) Manufaa kwa uchumi wa ndani; 

c) Kupanua uchaguzi wa programu, ikijumuisha programu za watoto 

kwa mujibu wa mahitaji yaliyotolewa chini ya Kanuni za Mawasiliano 

ya Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), ya 2018 

kwa muda na kiasi (duration and quota); na 

d) Athari kwa manufaa ya maendeleo ya sekta ya utangazaji kwa 

ujumla 

xiv) Taratibu za udhibiti wa ubora wa maudhui ya utangazaji; 

xv) Muundo wa Shirika au menejimenti; na 

xvi) Wasifu binafsi (CV) kwa watendaji wakuu. 

Pendekezo la biashara pamoja na viambatisho vyake vinavyohusika vitakuwa kwa 

kifupi na kwa muhtasari vikilenga leseni iliyoombewa, na mada zake zitakuwa kwa 

mujibu wa Muundo wa Kiolezo cha pendekezo la mradi ulioambatishwa pamoja na 

mwongozo huu kama Kiambatisho IV. 

 

3. ENEO LA HUDUMA LA LESENI  

(a) Eneo la huduma kwa ajili ya huduma ya maudhui ya Kikanda (Utangazaji wa 

Redio) ni upeo wa pointi kumi za upatikanaji.  

(b) Eneo la huduma kwa ajili ya leseni ya huduma za maudhui ya Wilaya ni upeo 

wa sehemu tatu za upatikanaji ndani ya eneo la utawala. 

 

4. UTHAMINI CHINI YA UTARATIBU WA USHINDANI 

(a) Endapo waombaji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni wengi zaidi ya idadi 

masafa ya iliyopo, TCRA itayaingiza masafa hayo katika mchakato wa 

ushindani yaani zabuni/ Mnada. 
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(b) Wale ambao wataingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au 

mnada watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa 

vyema ambayo itafunguliwa mbele ya wazabuni wote. 

(c) Maelezo ya uthamini kwa njia ya ushindani yanapatikana kama Kiambatisho 

V. 
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KIAMBATISHO I 
A. MAHITAJI YA JUMLA YA KITUO CHA UTANGAZAJI  

S/N KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA  

i.  TAA YA KUONESHA 
KUWA STUDIO IKO 
HEWANI 

Ni lazima taa ya kuashiria kipindi kinaenda hewani ifungwe kwenye lango la 
chumba cha studio juu nje na ndani ili kuwataarifu watu kuhusu shughuli 
zinazofanyika ndani ya studio. 

ii.  KELELE NA UDHIBITI 
WA SAUTI NDANI YA 
CHUMBA CHA STUDIO  

Vyumba vya studio lazima vufungwe mfumo maalumu wa kuzuia sauti 
(kutoka au kuingia studio wakati kipindi kinaendelea) na mwangwi ili 
kuwezesha usikivu madhubuti usio na mwingiliano wa sauti au mwangwi kwa 
wasikilizaji. 

iii.  UDHIBITI JOTO WA 
CHUMBA NA HEWA 

Vyumba vya utangazaji vya studio sharti viwe na hewa ya kutosha na/au 
vidhibiti joto kwa ajili ya afya na usalama wa watumiaji na uendeshaji bora wa 
vifaa vya studio (mfano: viyoyozi, n.k.). 

iv.  VIPIMO VYA CHUMBA 
CHA  MATANGAZO 
(LIVE) 

Chumba cha utangazaji sharti kiwe na eneo lisilopungua mita za mraba 16 
(m216) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka sakafuni hadi darini ili kuwa na 
nafasi ya kutosha katika uendeshaji wake. 

v.  VIPIMO VYA CHUMBA 
CHA  UTENGENEZAJI 
WA VIPINDI 

Chumba cha utengenezaji wa vipindi sharti kiwe na eneo lisilopungua mita za 
mraba 16 (16 m2) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka sakafuni hadi darini ili 
kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji wake. 

vi.  VIPIMO VYA CHUMBA 
CHA  UANDAAJI NA 
UTAFUTAJI  WA 
HABARI 

Chumba cha uandaaji na utafutaji  sharti kiwe na eneo lisilopungua mita za 
mraba 16 (16 m2) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka sakafuni hadi darini ili 
kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji wake. 

vii.  UMEME MBADALA 
(POWER BACKUP) 

Mfumo wa mbadala wa nishati sharti ufungwe kwenye jengo la studio na 
mahali pa kurushia matangazo ili kuhakikisha kuwa kituo kinakuwa hewani 
hata wakati ambapo nishati ya umeme mkubwa inapokata. 

viii.  HATUA ZA USALAMA 
DHIDI YA MOTO 

Vifaa vya kuzima moto kama vile vizima moto sharti vifungwe kwenye jengo 
la studio na mahali pa kurushia matangazo  

ix.  MUUNDO WA MNARA Mnara sharti uwe na vitu vifuatavyo: - 
a) Alama za rangi nyekundu na nyeupe; 
b) Taa za tahadhari za ndege/ anga; na 
c) Kinga dhidi ya umeme na radi. (Earthing and Electrical Protection) 

x.  USALAMA Ni sharti Studio iwe na uzio mzuri na udhibiti wa uingiaji wa kielektroni 
umefungwa kwenye chumba cha studio cha 'kurushia matangazo' na vyumba 
vingine vya studio. Mfano. bayometriki au Mifumo ya Smartcard, n.k.  

 

 
B. MAHITAJI YA KIUNGO CHA TRANSMITA YA UTANGAZAJI 

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA 

i.  ENEO LA UFUNGAJI Transmita ya STL sharti ifungwe kwenye chumba cha kudhibiti (control room) 
katika studio ya utangazaji, na kipokeaji cha STL kifungwe kwenye eneo la 
kurushia matangazo (transmitter site)  

ii.  NJIA ZA 
KUUNGANISHA 
STUDIO NA MTAMBO 
WA KURUSHIA 
MATANGAZO 

Njia za kuunganisha studio na mtambo wa kurushia matangazo ni sharti  
kutumia kiungo cha pointi kwa pointi (P2P) masafa ya (Microwave), mkongo 
wa mawasiliano, Kiungo cha IP, n.k. 

 
C. MAHITAJI YA KIUFUNDI YA MFUMO WA UTANGAZAJI  

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA 

i.  CHUMBA CHA 
KURUSHA 
MATANGAZO 
(TRANSMITTER 
ROOM) 

Chumba cha kurushia matangazo sharti kiwe na hewa ya kutosha ili kutunza 
vifaa vya utangazaji na kipokezi cha STL  

ii.  NGUVU YA 
USAMBAZAJI 
(TRANSMITTING 
POWER) 

Ni sharti kurekebisha nguvu ya usambazaji wa matangazo ili kuepuka 
mwingiliano na vituo vingine vya redio na isizidi kipimo cha ERP kwa kiasi 
cha 10KW. 
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S/N KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA  

iii.  WIGO WA MASAFA Transmita ya matangazo ya FM sharti ifanye kazi ndani ya bendi ya masafa 
ya 87.5 MHz hadi 108 MHz. Ni sharti transmita irekebike ili kukubali masafa 
yoyote yaliyokabidhiwa kwenye masafa yatakavotolewa na TCRA 

iv.  ENEO LA URUSHAJI 
MATANGAZO  

Eneo la matangazo sharti liidhinishwe na TCRA. Jina la eneo na jira lazima 
vifafanuliwe vyema 

 
D. MAHITAJI YA KITUO CHA REDIO FM/ VIFAA VYA STUDIO 

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA 

i.  VIFAA VYA VYUMBA VYA 
MATANGAZO VYA STUDIO  

Chumba cha studio sharti kiwe na vifaa vitakavyotumika katika huduma za 
Utangazaji. Vifaa hivyo ni pamoja na: -  
a) Kichanganyaji Kitaalamu (Kichanganyaji kilichoteuliwa kwa ajili ya 

utangazaji wa redio) - Professional Mixer/Audio Console/ radio panel/ 
sound panel, or sound desk (Mixer designated for radio broadcasting; 

b) Kipaza sauti (kimoja kwa kila Mtangazaji au mwenyeji na chache kwa 
ajili ya mgeni ikilazimu) - Microphones (One for each Presenter or host 
and few for a guest if required); 

c) Mvumo wa kipaza sauti au mkono au stendi - Microphone boom or 
arm or stands; 

d) Vipokea sauti vya masikioni (Moja kwa kila Mtangazaji au mwenyeji 
na chache kwa ajili ya mgeni ikilazimu - Headphones (One for each 
Presenter or host and few for a guest if required); 

e) Kitafuta sauti cha FM (Kipokezi Kimezimwa) - FM tuner (Off Air 
Receiver) ; 

f) Kiwambo cha spika - Monitor speaker; 
g) Taa ya hewani Imeunganishwa na kudhibitiwa na Meza ya mixer - On-

air light Connected to and controlled by the Mixer Console; 
h) Kompyuta iliyofungiwa programu ya Playout na Automation; 
i) Mseto wa simu - Telephone hybrid; 
j) Mfumo wa simu wa kuruhusu kuongea tena (Si lazima) - Phone 

Talkback system (Optional); 
k) Intercom (Si lazima); 
l) Spika za Cue/preview (Si lazima); na  
m) Mita za Kiwango (Si lazima)- Level Meter 

 

ii.  CHUMBA CHA STUDIO 
CHA UANDAAJI WA 
MATANGAZO YA REDIO – 
(RADIO PRODUCTION 
STUDIO ROOM) 

Chumba cha studio kinaweza kutumika kama chumba cha akiba hewani 

na lazima kiwe na vifaa vinavyoweza kutumika katika huduma za 

Utangazaji. Mahitaji yake ni kama ya chumba cha utangazaji. 

iii.  VIFAA VYA CHUMBA CHA 
UDHIBITI  
(CONTROL ROOM 
EQUIPMENT) 

Chumba cha kudhibiti lazima kiwe na vifaa vitakavyotumika katika 
kuchakata Mawimbi ya FM kabla ya kusambazwa. Vifaa hivyo ni pamoja 
na:- 

a) Seva ya Maudhui ya Matangazo - Broadcast Content Server; 

b) Kiungo cha Studio kwenda kwenye Mtambo wa urushaji 

matangazo - Studio to Transmitter Link (STL);  

c) Kichanganuzi cha FM - Modulation monitor/FM analyser; na 

d) Jenereta ya FM stereo  

iv.  CHUMBA CHA 
HABARI/CHUMBA CHA 
KUHARIRI NA MAKTABA 

Chumba cha Habari lazima kiwe na vifaa vinavyotumika katika kuhariri na 
kuhifadhi habari kama vile Kuhariri Mifumo ya kompyuta na Mifumo ya 
Hifadhi. 
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Kiambatisho II 

MWONGOZO WA SERA YA UHARIRI 

1. Jina la Kituo…………………………………………………………………… 

 

2. Umiliki: Binafsi       Umma 

 

3. Soko: Jumuia                  Wilaya             Kimkoa               Kitaifa          

 

 

4. Aina ya Leseni: Umma          Biashara       Jumuia 

    

 

5. Maudhui yanayotolewa: -  

 

Dini  

Elimu  

Umma  

Biashara  

Siyo ya Kibishara  

Michezo  

Muziki  

Nyingine  

 

 

6. Maelezo ya Jumla ya Shabaha ya Sera ya Uhariri ……….................……………… 

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………… 

 

7. Malengo mahususi ya Maudhui Yanayotolewa 

…………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 
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8. Hadhira inayolengwa 

…………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………… 

 

9. Matokeo/Mafanikio Yanayotarajiwa 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

10. Mwongozo 

 

NA. MWONGOZO MAELEZO YA MWONGOZO 

1 Uadilifu  

2 Usawa  

3 Sifa Merit   

4 Uhuru wa Habari  

5 Taswira  

6 Faragha  

7 Uhuru wa Uhariri  

8 Kuaminika  

9 Kutopendelea  

10 Usahihi  

11 Mahojiano  

12 Msambao wa Uchguzi  

13 Matangazo Mbashara  

14 Simu zinazoingia  

15 Uandishi wa Habari za 

wananchi 

 

16 Mitandao ya kijamii kama 

chanzo cha habari 

 

17 Intaneti kama chanzo cha 

habari 

 

18 Vipindi vya Dini  
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19 Ladha na adabu – taste and 

decency 

 

20 Vipindi vya Afya  

21 VVU na UKIMWI  

22 Jinsia  

23 Watoto  

24 Maudhui kwa hadhira ya 

watu wazima - Watershed 

 

25 Uhalifu na Kupinga Shughuli 

za Kijamii - Crime and anti 

Social Activity 

 

26 Mtangazo kuhusu maafa  

27 Ukatili  

28 Ripoti kuhusu Vita  

29 Machafuko, Utekaji nyara na 

Mateka 

 

30 Maonyo ya mabomu  

31 Maandamano  

32 Taratibu za Kushughulikia 

Malalamiko 

 

33 Huduma kwa wateja  

Msimamo mwingine wowote wa sera za kituo. 

Mimi................................................., Ofisa Mtendaji Mkuu wa kituo, ninatamka 

kwamba taarifa iliyotolewa hapo juu, kulingana na uelewa wangu, ni ya kweli na sahihi. 

Ikiwa imetolewa vinginevyo inaweza kuondoa sifa za kituo changu kufikiriwa kupewa 

Leseni. 

JINA LA OFISA MTENDAJI MKUU WA KITUO: 

SAINI: 

 

TAREHE NA MHURI WA OFISI:  
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Kiambatisho III 
 
PROGRAMU INAYOTARAJIWA YA KINA YA SIKU 7 

 
[Ingiza siku] 

 

Muda Jina la Kipindi  Lengo mahususi Hadhira 

inayolengwa 

Mafanikio 

Yanayotarajiwa  

11:00-

11:30 

Mfano: Mama 

na Watoto 

 

 

Kuielimisha jamii 

kuhusiana na njia 

bora ya kuwalea 

Watoto 

Wazazi Malezi bora 

11:30-

12:00 

 

Mfano: Muziki 

 

Kuburudisha 

 

Wote (Vijana 

na Wazee) 

Kuielimisha jamii kuhusu 

masuala kadhaa kama 

vile UKIMWI, uhusiano 

kazini, kwa kutumia 

nyimbo. 

 
[Ingiza siku] 

 

Muda Jina la Kipindi Lengo mahususi Hadhira 

inayolengwa 

Mafanikio 

Yanayotarajiwa  
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Kiambatisho IV 

 

MUUNDO WA MAPENDEKEZO YA MRADI KWA AJILI YA MAOMBI YA LESENI 

1.0 UTANGULIZI: 
Maombi ya kituo cha Redio au Televisheni yanapaswa kuambatishwa na muhtasari 

wa vipengele muhimu (upembuzi yakinifu) ambapo mwombaji (waombaji) ataweza 

kutoa maelezo ya kina. Vipengele hivi vinaweza kujumuisha: Muhtasari wa kiutendaji, 

uchambuzi wa soko, masuala ya kiufundi, mfumo wa uongozi, uchambuzi wa kifedha 

na uwezekano wa mradi. 

1.1 Dira:  Ni kitu gani unachotaka kukifikia kwa kuanzisha Kituo kama hicho 

cha Redio au Televisheni? 

1.2 Dhamira:  Utafanya nini ili kufikia dira yako? 

1.3 Malengo:  Ni sababu gani zilizoleta msukumo wa kuanzishwa kwa kituo 

hicho. 

1.4 Eneo: (mahali halisi) wapi unapanga kuanzisha kituo chako 

1.5 Majina na anwani za waombaji na wanahisa zionyeshwe kwenye 

maelezo ya wasifu (CV) zitakazowasilishwa TCRA. 

2.0 MCHANGANUO WA SOKO: 

2.1 Hali ya sasa:  

Ni sharti kuwe na maelezo ya hali ya sasa ya utangazaji ya eneo 

linalohusika unalotaka kuanzisha kituo chako. 

2.2 Kupenya kwa Biashara: 

Je, utawezaje kupenya au kuifikia hadhira unayoihitaji? 

2.3 Makadirio ya Biashara: 

Eleza uendelevu wa biashara yako ndani ya mwaka mmoja au miwili 

ijayo. Je, utaweza kuendeleza kituo? Jinsi gani?  

3.0 UCHANGANUZI WA KIUFUNDI: 

3.1 Studio na aina/maelezo, mpangilio na eneo ya vifaa vya transmita, 

Bainisha eneo la transmita za studio. 

3.2 Aina za Antena 

3.3 Ufungaji na kazi za ujenzi na vifaa (TX/studio) 

3.4 Michoro na viambatisho sharti viambatishwe  

3.5 Kiungo cha transmita na Studio (STL), mnara wa antena na eneo la 

litakalofikiwa na mawimbi ya utangazaji (Coverage area) 
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3.6 Kuzingatia uwepo na ubora wa umeme: 

- Ugavi wa umeme utakaotumika (Umeme wa TANESCO, Jua, 

Jenereta n.k) 

- Uwezo wa jenereta / UPS na aina zake 

- Kidhibiti Umeme (Automatic Voltage Regulator) na uwezo wa 

vidhibiti umeme (stabiliser capacity) 

 

4.0 MASUALA YA MAUDHUI: 

4.1 Ratiba ya Vipindi 

4.2 Vyanzo vya vipindi 

 

5.0 MUUNDO WA MENEJIMENTI: 

5.1 Muundo/ chati ya shirika 

a) Wasifu wa Kampuni / Taasisi 

b) Onesha nafasi ya uongozi, sifa na kazi zao na idadi ya 

wafanyakazi katika kila sehemu  

c) Onesha ajira ya wafanyakazi na toa maelezo ya wasifu (CV) za 

watendaji wakuu. 

d) Onesha viwango vya juu vya elimu vya watendaji wako wakuu, 

hii ni kwa meneja wa kituo, msimamizi wa vipindi na mhariri  

5.2 Maendeleo/Mafunzo ya Wafanyakazi 

a) Utatoaje mafunzo kwa wafanyakazi wako? 

b) Utajumuishaje teknolojia mpya katika biashara yako? 

 

6.0 MCHANGANUO WA KIFEDHA: 

6.1 Mpango wa ufadhili (kuthibitisha uwezo wa kifedha wa mwombaji): - 

a) Taarifa ya miezi sita (6) ya benki ya kampuni kwa kampuni 

zinazofanya kazi au za wanahisa kwa kampuni mpya; au 

b) Barua ya ufadhili wa mradi kutoka kwa mfadhili au kutoka Benki 

inayotoa dhamana ya mkopo au msaada wa kifedha.  



ISO 9001: 2015 CERTIFIED 
 

 
 

 
 

 

14 www.tcra.go.tz 

6.2 Taarifa za mapato yanayotarajiwa ya miaka mitano: Taarifa ya mapato, 

mtiririko wa fedha na mizania. Mpango inapaswa kushabihiana na 

jedwali lifuatalo: - 

1.  HALI YA KIFEDHA   

1.1 MTAJI WA BIASHARA   

1.2 

Taarifa za Fedha tarajiwa   

Mpango wa Ufadhili (Ufadhili wa 
Mradi) Upatikanaji wa Fedha  

  

 Mwaka1 Mwaka2 Mwaka3 Mwaka4 
mwaka

5 

Kiwango cha faida halisi            

Mapato ya Usawa (Return on Equity)           

Uwiano wa Sasa wa uwezo wa 
kampuni kulipa madeni ya muda 
mfupi (Current Ratio) 

          

Uwiano wa Mapato ya Uwekezaji 
(Return on Investment) 

          

Mwenendo wa ukuaji wa mapato kwa 
miaka 5 

          

 

6.3 Uwiano wa uwekezaji wa mitaji (Usawa: Deni – Equity:Debt); 

6.4 Muundo wa gharama na bei ya Huduma; 

 

7.0 HUDUMA KWA WATEJA 

7.1 Makadirio ya msingi kuhusu wigo wa wateja; 

7.2 Mkakati wa huduma kwa wateja (kuhakikisha ubora wa huduma); 

 

8.0 HITIMISHO: 

Katika hitimisho, sharti uweze kueleza UTOSHELEVU WA MRADI yaani manufaa 

kwa jamii, matarajio ya mapato, fursa za mafunzo ya ajira na jinsi malengo ya 

kampuni/taasisi yako yatakavyotimizwa. 
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Kiambatisho V 

UTOAJI WA MASAFA KWA MCHAKATO WA USHINDANI 

Endapo waombaji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni zaidi ya idadi iliyopo ya masafa, 

basi TCRA itapanga masafa ya redio chini ya mchakato wa kiushindani yaani zabuni/ 

Mnada. 

Wale ambao wataingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada 

watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa vyema ambayo 

itawasilishwa na kufunguliwa mbele ya wazabuni wote. 

(a) Utaratibu wa maombi 

Mwombaji chini ya mchakato wa ushindani atawasilisha vitu vifuatavyo wakati wa awamu ya 

maombi; 

i. Fomu ya Maombi Iliyojazwa na Kusainiwa (Kiambatisho A) 

ii. Ushahidi unaofaa kwamba watu wawili wanaotia saini kwenye Fomu ya Maombi 

wameidhinishwa ipasavyo na Mwombaji. Ushahidi stahiki utajumuisha: 

a. Azimio la Bodi kutoka kwa Mwombaji; na 

b. Hati isiyoweza kubadilika ya wakili (irrevocable power of attorney). 

iii. Tamko lililojazwa na lililotiwa saini la kufuata sheria za Mchakato wa Tuzo (Kiambatisho 

B) 

(b) Uwasilishaji wa Zabuni 

i. Wazabuni watakabidhi zabuni zao kupitia Fomu ya Zabuni Isiyobalika iliyotolewa katika 

Kiambatisho C. 

ii. Wazabuni wataonesha bei ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila Eneo la 

Huduma wanalotaka kupata katika Fomu ya Zabuni Isiyobadilika. 

iii. Waombaji hawawezi kuwa na Masafa ya FM zaidi kwa kila eneo la huduma. 

iv. Wazabuni watawasilisha Fomu ya Zabuni Iliyotiwa Muhuri isiyoweza kubadilika, iliyotiwa 

saini na kupigwa mhuri kwa kila kipindi cha mnada katika Tarehe ya Mnada. 

(c) Awamu ya Ufunguzi wa Zabuni 

i. Wazabuni wote watahitajika kuwakilishwa ana kwa ana kulingana na hati waliyoiwasilisha 

TCRA kuwa wameruhusiwa kushiriki mnada 

ii. TCRA itapokea na kuzingua zabuni zote mbele ya Wazabuni wote. 

iii. TCRA itazipanga bei za zabuni kwa utaratibu wa kushuka (yaani, kuanzia bei ya juu hadi 

ya chini kabisa). 

iv. Katika hali ambapo kuna kulingana kwa thamani ya zabuni, TCRA itazipanga bei za zabuni 

kwa kufuata mpangilio wa alfabeti (kutoka A hadi Z) ya majina ya Wazabuni ili kuondoa 

ufanano. 
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v. TCRA itaanza kugawa Masafa kwa Mzabuni wa juu zaidi na kisha kwa Mzabuni 

anayefuata kwa kuzingatia upatikanaji wa Masafa. 

 

(d) Hatua ya Leseni 

i. Washindi wa zabuni watalipa Bei ya zabuni ya Masafa kwa ukamilifu.  

ii. TCRA itaendelea na mchakato wa Utoaji Leseni kwa Washindi wa Mnada baada 

ya uhakiki wa malipo. 

  



ISO 9001: 2015 CERTIFIED 
 

 
 

 
 

 

17 www.tcra.go.tz 

Kiambatisho A  

Fomu ya Maombi 

 

Jina la Mwombaji 

 

 

Anwani kamili  

Mawasiliano  Jina 

Anwani  

 

Baruapepe  

Simu  

 

Majina na vyeo vya 

watu 2 wanaotia saini 

kwenye Fomu ya 

Maombi 

 

Mtu 1 

Jina  

Cheo 

Mtu 2 

Jina 

Cheo 

 

Watu (2) 

walioidhinishwa ambao 

watawajibika kutoa 

zabuni 

Mtu 1 

Jina _________________________________________________ 

Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti) 

______________________________________________________ 

Anwani 

Baruapepe  

Simu 

Mtu 2 

Jina 

Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti) 

______________________________________________________ 
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Anwani 

Baruapepe  

Simu 

 

Saini zilizoidhinishwa Mtu 1 

Saini 

Tarehe 

Mtu 2 

Saini 

Tarehe 

 

 

 

Mhuri wa Kampuni: ___________________ 

 

 

Tarehe: _________________ 
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Kiambatisho B  

Tamko  

(Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa) ____________________, (Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa) 

_______________________, na (Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa) _______________________ 

wakiwa Mawakala Walioidhinishwa wa _______________ (“Mwombaji”) (tu)natamka kwa 

niaba ya Mwombaji kwamba: 

a. Mwombaji ana haki ya kushiriki katika Mchakato wa Tuzo na amepata vibali vyote muhimu 

vya kufanya hivyo; 

b. Taarifa zilizomo na Maombi ya Mwombaji ni sahihi; 

c. Kwa kadiri inavyowezekana kwa Mwombaji kufanya hivyo, Mwombaji anathibitisha 

kwamba haihusiani na au haijahusishwa na Mwombaji mwingine au chombo kingine 

ambacho kinaweza kutarajiwa kuwa Mwombaji mwingine; 

d. Mwombaji atachukua hatua zote zinazostahili ili kuhakikisha kuwa Taarifa za Siri hazitolewi 

kwa mhusika mwingine isipokuwa wale wanaohitaji kupata Taarifa za Siri ili kutekeleza 

jukumu lao kuhusiana na ushiriki wa Mwombaji katika Mchakato wa Tuzo; 

e. Mwombaji atajiepusha na kitendo chochote ambacho kinaweza kuwa na athari kwenye 

Mchakato wa Tuzo; 

f. Mwombaji atazingatia Kanuni za Mchakato wa Tuzo kama zilivyo katika Makubaliano ya 

Habari; 

g. Mwombaji anathibitisha kuwa ana rasilimali za kifedha ili kukidhi majukumu yake chini ya 

masharti ya Mkataba na kukidhi Vigezo na Masharti ya Leseni ikiwa ingepewa masafa 

kupitia Mchakato wa Tuzo. 

Jina la Mwombaji: __________________________________    

Imesainiwa kwa niaba ya Mwombaji 

Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa: ________________________ 
 
Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa: ________________________ 
 
Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa: ________________________ 

(Saini ya watu hao ambao wamewezeshwa kumfunga Mwombaji au kuidhinishwa vinginevyo 
kumfunga Mwombaji). 
 
Tarehe: ______________________ Mhuri wa Kampuni: ________________ 
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Kiambatisho C  

Fomu ya Zabuni (Sealed Bid Form) 
 
Jina la Mwombaji: 
 
 

 
Eneo la Huduma:  ____________ 
 
TAMKO LA MASAFA AMBAYO MWOMBAJI ANAKUSUDIA YA KUTOA ZABUNI 
KATIKA MNADA WA MASAFA YA FM REDIO  
 
1. Onesha katika jedwali bei yako ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila bendi ya FM. 

 
 Bei yako ya zabuni katika sehemu mbili za desimali (TZS) kwa kila bendi  

Kwa tarakimu  
Kwa maneno  

 
Ninatamka na kuahidi bila kubatilishwa kuwa Kampuni ya Mwombaji itagharimia 
Masafa Ilioainishwa kwenye Jedwali hapo juu kwa Bei ya Zabuni, iwapo atapewa 
masafa hayo. 
 
Pamoja na tamko na ahadi iliyopo hapo juu, ninatamka na kuahidi bila kubadilika 
kuwa Kampuni ya Mwombaji italipia Masafa wa Vitalu kulingana na chaguzi za malipo 
mwishoni mwa Mnada, pale anapotangazwa kuwa Mshindi tarajali. 
 
Ninatamka kwa dhati kwamba idadi ya Vitalu vya masafa iliyotajwa katika Maombi 
haya inaibana Kampuni ya Mwombaji kulipia kiasi hiki cha masafa kwa Bei ya Zabuni 
kwa kila Masafa wa Kitalu uliotajwa kwenye jedwali lililopo hapo juu iwapo itapewa 
katika Mnada huu wa Masafa  
 
 
Tarehe: ________________ 
 
 
Jina la Mwakilishi Aliyeidhinishwa: __________________________ 
 
 
Saini ya Mwakilishi Aliyeidhinishwa: _______________________ 
 
 
Mhuri wa Kampuni: ________________________ 
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Wasiliana Nasi 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania  

Mawasiliano Towers, 20 Barabara ya Sam Nujoma, 

S. L. P. 474, Dar Es Salaam 

+255 22 2199760 - 9 / +255 22 2412011 - 2 / +255 784558270 - 1 

dg@tcra.go.tz |  barua@tcra.go.tz 

 

________________ 

 


