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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA)

5!% Dira Dhima

Jamii iliyowezeshwa na huduma za mawasiliano jumuishi Kusimamia huduma za mawasiliano kwa ustawi wa Jamii ya
na endelevu. Watanzania.

Waijibu wa Mamlaka ya Udhibiti Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni kusimamia sekta ya mawasiliano na kielektroni na posta kwa muijibu
wa Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania Namba 12 ya mwaka 2003

i?‘ Tunu Kuu

1. WELEDI @ @

Tunatekeleza majukumu yetu kwa Tunazingatia ubunifu na kuendelea

kutoa huduma bora bila upendeleo kuboresha na kushughulikia masuala ya
tukizingatia maadili na heshima stahiki usimamizi kwa kuzingatia yanayotokea
kwa wadau wetu. kwenye mazingira ya teknolojia ambayo

yanabadilika kila wakati.

3. UTENDAJI WA PAMOJA @ 4. WEPESI KUBADILIKA %

Tunaamini katika nguvu ya ziada inayotokana
na utendaji kazi wa pamoja na ushirikiano

ili kufikia malengo ya pamoja, kwa kutambua
kuwa mawasiliano kwa njia ya ufanisi na
inayojenga ni muhimu ili kujenga mazingira
yanayochangia ushirikiano kwenye shughuli
zetu.

Tumejiandaa kubadilika, kuendana

na mabadiliko na kukabiliana na
kuendana na yanayojitokeza, teknolojia
na changamoto za usimamizi kwenye
sekta ya mawasiliano.

Anwani ya ofisi za uhariri.
Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya

Sam Nujoma, SL.P 474,Postikodi: 14414 Dar es Salaam. Simu: +255 784558270, +255 784558271. baruapepe:
regulator.magazine@tcra.go.tz; dg@tcra.go.tz. Toleo la kidijiti linapatikana mtandaoni kwenye: https://www.
tcrago.tz/documents/ the-regulator
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Kampeni ya Usalama

Mtandaoni

Hatari za kumsajilia mtu mwingine laini ya Simu

Kusaijili laini ya simu kwa niaba ya mtu mwingine kuna athari kubwa

zinazoweza kukusababishia wewe na wengine madhara kisheria,
kifedha na kibinafsi.

Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta Kuhusu Usaijili wa Laini za Simu
zinakataza kutumika kitambulisho cha mtu
mwingine kusaijili laini ya simu.

Taarifa na alama au data nyingine ya
utambulisho ya mtu atakayekuwa akitumia
laini hiyo lazima ziunganishwe moja kwa
moja na laini ya simu.

Adhabu kali kwa kusdijili laini ya simu kwa
kutumia kitambulisho chako kwa niaba ya
mtu mwingine ni pamoja na shilingi milioni
tano kwa mtu binafsi na shilingi milioni 50
kwa kampuni au kifungo cha hadi miezi 12.

Mtoa huduma wa laini uliyoisaijili atahusisha
mawasiliano yote yanayofanyika kwa
laini hiyo na kitambulisho chako na hivyo
utawajibika kwa matumizi mabaya ya laini
hiyo. Hii ni pamoja na ulaghai na utapeli
kwa njia ya simu, wizi wa utambulisho na
uhalifu wa mtandaoni.

Unapomsaijilia mtu mwingine laini ya simu,
unachukua dhamana ya kisheria kwa
matendo yote yanayofanyika kwa kutumia
laini hiyo. Mtu huyo akifanya uhalifu kama
vile utapeli au miamala haramu, uchunguzi
utafuatilia rekodi za usaijili hadi kukufikia
uliyesaijili laini husika.

Kumsaijilia laini mtu mwingine pia kuna athari
kubwa kwa faragha yako — unahatarisha
faragha ya data zako. Data zako za
kibayometria hutumika, ikiwamo alama za
vidole au utambuzi wa sura, kulingana na
mfumo unaotumika. Data hizi ni za kipekee
na zinalenga kukulinda wewe pamoja na
mtandao wa mawasiliano dhidi ya ulaghai.

Shughuli za udanganyifu zinazohusisha laini
za simu zimeongezeka na wahalifu mara
nyingi wanatafuta njia za kukwepa sheria.
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lkiwa laini ya simu iliyosajiliwa kwa jina lako
inahusishwa na miamala ya udanganyifu,
matokeo yake yanaweza kuwa mabaya:
sio tu kukumbana na adhabu za kisheria,
bali kupata hasara za kifedha kutokana na
matumizi mabaya ya huduma za pesa kwa
njia ya simu au vitendo vya utapeli

Unapomsaijilia mtu mwingine laini ya simu,
unapoteza uwezo wa kufuatilia jinsi namba
hiyo inavyotumiwa na unawaijibika kwa
matumizi yake — kwa shughuli halali au
zisizo halali. Matendo yasiyo ya kimaadili
au ya kihalifu yatakayofanyika kwa kutumia
laini hiyo bado yatakuwa yakihusishwa
nawe, hata kama hukujua au kushiriki moja
kwa moja.

Kanuni zimeainisha utaratibu wa
kuwasajilia watoto au watu ambao kwa
sababu zinazokubalika hawawezi kutumia
vitambulisho vyao kusdijili laini.

10.Tafadhali wasiliana na mtoa huduma
wako au TCRA, kupitia namba ya bure
0800008272 kwa maelezo zaidi.

Baki salamal!
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Regulator linatolewa na Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania

Wajibu na kazi za TCRA kwa mujibu
wa Sheria Na. 12 ya mwaka 2003
iliyoianzisha ni:

I Kukuza ushindani bora na uchumi wenye tija.

2. Kulinda maslahi ya watumiaji.

3 Kulinda mitaji ya Watoa Huduma wenye ufanisi.

4. Kukuza upatikanaji wa huduma zinazosimamiwa kwa

watumiaji wote wakiwamo wenye kipato kidogo, walioko

magumu.

5. Kuimarisha Elimu kwa Umma, uelewa na ufahamu wa
huduma zinazosimamiwa na TCRA, ikiwa ni pamoja na:

i Haki na wajibu wa watumiaji na watoa huduma
zinazosimamiwa;

i. ~ Namna ya kuwasilisha malalamiko na migogoro na
utaratibu wa utatuzi wake; na

jii.  Kazina majukumu ya Mamlaka kwa kuzingatia umuhimu
wa kulinda na kutunza mazingira.

TCRA inaendeleza upatikanaji wa
huduma zinazosimamiwa kupitia
utaratibu wa leseni za huduma za
mMawasiliano. Inasimamia masharti
ya leseni naya kanunizinazotokana

Bodi ya Uhariri

Nna Sheria zinazohusu mawasiliano.
Mamlaka inatoa leseni za huduma
za mawasiliano na pia kufuta
inapobidi kwa kuzingatia ubora
wa utoaji huduma za Mawasiliano,
Posta na Utangazaji.
Vilevile inasimamia utendaji wa
watoa huduma katika sekta, ikiwa
Ni pamoja na

a. Kuweka na kusimamia viwango kwa watoa huduma

Kudhibiti ubora wa utoaji na usambazaji wa huduma.

¢ Kushughulikia malalamiko na kusuluhisha migongano na
migogoro ndani ya sekta.

d.  Kushirikiana na wasimamizi wa mawasiliano wa nchi nyingine
ili kuandaa mikakati itakayosaidia kuboresha utoaji huduma
nchini,

e. Kutekeleza mikataba ya kimataifa katika sekta ya
mawasiliano

f. Kuiwakilisha Tanzania kwenye mashirika ya kimataifa ya
mawasiliano.

g. Kutekeleza majukumu mengine yatakayopangwa kwa
mujibu wa sheria za nchi.

Mwenyekiti

Mhandisi. Mwesigwa Felician
Katibu

Mr. Rolf Kibaja

Wajumbe

Bw. Semu Mwakyanjala (Coordinator)
Dkt. Philip Filikunjombe

Bw. Peter Lyimo

Bw. Abel John

Bw. Robin Ulikaye

Bw. Vitalia Kidabulo

Bw. Alpha Wawa

Mbhariri Uzalishaji

Bw. Isaac Mruma

Msanifu

Bw. Jackson Mkufya
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@ Barua ya Mhariri

Msukumo mpya kuimarisha utangazaji

Makala nyingi kwenye toleo hili zinaangazia juhudi mbalimbali za
kuimarisha sekta ya utangazaji nchini, kuanzia uwekaiji miunbombinu
wezeshi hadi ufikishaji wa maudhui bora yanayokidhi mahitaji ya
hadhira.

Tunapitia juhudi za Serikali kuhakikisha kuwa miundombinu ya
mawasiliano inayojengwa na kutumika inawezesha huduma za
utangazaiji kufikia wananchi wote. Miongoni mwa mipango hiyo
ni uwepo wa  setilaiti ya kwanza ya Tanzania,ambayo itasaidia
kufikisha mawimbi ya utangazaiji katika maeneo ya mbali na maeneo
yenye changamoto za kijiografia,ikivemo maeneo ya milimani na
mabondeni.

Utangazaji unaendelea kuwa chanzo muhimu cha habari,.elimu
na burudani kwa Watanzania wengi, ambapo zaidi ya asilimia 85
ya wananchi wanategemea maudhui ya redio. Ufikiaji wa hadhira
umeboreshwa.

Redio zaidi ziko hewani, zikiwahakikishia Watanzania uanuai wa
maudhui. Kufikia Machi 2026 kulikuwa na redio 266 na televisheni
za kawaida 73. Redio na televisheni mtandaoni zilikuwa 12 na 221,
mtawalia.

TCRA imedalika maombi ya masafa yanayopatikana katika baadhi ya
mikoa kwenye bendi ya masafa ya 87.5 hadi 108 MHz kwa matangazo
yaredio ya FM. Masafa hayo yakitumika yataongeza ueneaiji wa redio
ya FM miongoni mwa watu na kijiografia. TCRA pia imetoa zabuni za
watoa huduma za kurusha matangazo ya redio kwenye mikoa mitano
chini ya mfumo wa redio kidijitali unaotarajiwa kuanza mwaka huu.

Vile vile funachambua mapendekezo ya utafiti wa uliofanywa na
TCRA kuhusu mbinu za kuboresha utangazaii. Aidha, tunazo dondoo
kutoka Mkakati wa miaka 10 wa TCRA wa Usimamizi wa Masafa.
Mkakati huo, utakaotekelezwa hadi mwaka wa fedha 2034/2035 ni
dira ya usimamizi madhubuti wa masafa ya masafa. Madhumuni ni
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kuongeza kuenea kwa huduma za utangazaji kwa watu na kijiografia.

Takwimu za mawasiliano za robo mwaka ya Januari-Machi 2026
zinaonesha ukuaji wa kasi wa matumizi ya data mitandaoni ndani
ya miaka mitano. Matumizi yalipaa kwa asilimia 700 kati ya Machi
2021 na Machi mwaka huu, na kwa asilimia 15 kutoka Desemba 2025.

Hata hivyo, bidhaa za posta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi
zilipungua kwa asilimia 85 kati ya Machi 2021 na Machi mwaka huu
na kwa asilimia 4 kutoka Desemba.
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Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu

07

Mageuzi Utangazaji Tanzania

Mikoa mitano kufikiwa na redio kidijitali

12

Utafiti kuboresha mahitaji ya utangazaji

13

TCRA yalenga mabadiliko, ushirikishaji

YALIYOMO

Takwimu za robo mwaka
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Ujumbe wa Mkurugenzi

Mkuu

/Mpango mkakati mpya TCRA walenga mabadiliko, ushirikishaji

Toleo hili inaambatana na uzinduzi wa Mpango Mkakati wa tano
wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania utakaotekelezwa kati ya
mwaka wa fedha 2026/27 na 2030/31. Mpango huu unalenga
kuhakikisha huduma za mawasiliano  zinapatikana kwa wote kwa
njia jumuishi, shindani na endelevu zinazowezesha mabadiliko ya
kidijitali na maendeleo ya taifa.

Mpango huu umeandaliwa il kushughulikia vipaumbele vya kitaifa
kwa lengo la kuleta mabadiliko ya kidijitali. Hii ni seshemu ya Dira ya
TCRA ya kuwezesha jomii kwa huduma za mawasiliano jumuishi na
endelevu kupitia miundombinu ya mawasiliano, programu tumizi
na huduma dhabiti.

TCRA imesawanisha shughuli zake na malengo ya maendeleo ya
taifa, pamoja na misimamo ya kikanda na kimataifa. Masuala ya
maendeleo kitaifa, kikanda na kimataifa yanavyoiongoza TCRA ni
pamoja na yale kwenye Misingi ya Mkakati wa Uchumi wa Kidijitali
Tanzania 2024 - 2034, Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2050, llani
ya Uchaguzi ya Chama Tawala (2025-2030) na sera za kisekta.

Mpango huu wa kimkakati umezingatia sera muhimu za kitaifa,
ikiwemo sera ya Taifa ya TEHAMA, Sera ya Taifa ya Habari
na Utangazaji na Sera ya Taifa ya Posta. Sera hizi zinalenga
kuharakisha mageuzi ya kidijitali na kuongeza fursa zaidi katika
sekta ya mawasiliano ya simu na intaneti, utangazaji na posta.

Katika ngazi ya kimataifa, mpango huu unaunga mkono utekelezaiji
wa Malengo ya Kimataifa ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030,
Ajenda ya Afrika 2063. Dira ya kuimarisha mabadiliko ya kidijitali
katika sekta ya TEHAMA barani Afrika na namna zinavyotambua
nguvu ya mabadiliko ya TEHAMA ni miongoni mwa vichochezi
vingine vinavyoongoza TCRA.
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Aidha, TCRA imeweka mkazo katika mazingira endelevu kwa
kuzingatia misingi ya ESG (Environmental, Social and Governance)
ili kukuza ukuaji wa sekta ya mawasiliano uncowaijibika na endelevu
kimazingira.

Malengo ya Kimkakati kwa miaka mitano (5) jjayo yanasisitiza
ukuzaji miundombinu inayostahimili mabadiliko, na iliyo endelevu
na salama. Malengo mengine ni kuendeleza upatikanaiji wa huduma
za mawasiliano zinazosimamiwa kwa gharama wanazomudu

watumiaiji. ‘ ‘ '
£ m
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TCRA inaamini kuwa mustakabali wa Sekta ya Mawasiliano
utachangiwa na mazingira madhubuti, hasa teknolojia zinazoibukia
na matumizi yake. Mpango huo unalenga kupanua na kuendeleza
miundombinu na huduma za mawasiliano ya kasi, kukuza maudhui
ya ndani, kushirikisha wadau na kuhakikisha uendelevu wa kitaasisi.

Hii itawezesha upatikanaiji na matumizi ya huduma za kidijiti katika
mazingira jumuishi, ubunifu na usalama kwenye mawasiliano, hivyo
kuchangia mabadiliko ya kitaifa na maendeleo endelevu ya kijamii
na kiuchumi.

Kwa utekelezaiji mzuri wa Mpango huu, TCRA inasisitiza azma na
kuwezesha watumishi wake kuwa na afya njema na kujenga uwezo
wao kutekeleza majukumu yao na kukidhi matarajio ya umma, huku
ikitoa usimamizi thabiti wa Sekta ya Mawasiliano ambao inazingatia
mabadiiliko ya kiteknolojia.
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Mipango kushughulikia vikwazo vya
ujumuishaji wa kifedha

Na Mwandishi wa Regulator

Wawakilishi wa wadau wakuu katika huduma za kifedha kidijitali
wamependekeza njia za kukuza ufikiaji wa huduma za kifedha
za kidijitali kwa watu wengi, kulinda watumiaiji dhidi ya ulaghai na
kuendeleza ujasiriamali wezeshi.

Mapendekezo hayo yalifikiwa katika mkutano wa hivi karibuni wa
Kikundi Kazi cha Kiufundi cha Sekta Ndogo ya Fedha (TWG) jijini
Dodoma. Mkutano huo uliitishwa na Wizara ya Fedha, mratibu wa
TWG, kujadili utekelezaji wa Mpango Kazi wa Sekta Ndogo ya Fedha
kwa mwaka wa fedha 2025/26.

Majadiliano yalihusu kuiimarisha sekta ndogo ya fedha kidijittali, nafasi
ya mitandao ya kijamii na majukwaa ya kidijitali na kama njia za
kufanikisha utoaji wa mikopo na ufadhili wa vifaa vya mawasiliano.

Ajenda zingine zilikuwa miundombinu ya kidijitali na uelewa wa
masuala ya kidijitali, masuala ya fedha kwa kilimo uwezeshaiji wa
wajasiriamali na wawekezaji wa ndani ya Tanzania.

Wataalam hao walibaini kuwa kuna ongezeko la njia za kidijitali
zinazoimarisha utoaji wa huduma. Hata hivyo, walibaini kuwa
gharama za baadhi ya huduma za kidijitali zilikuwa juu na hivyo kuwa
kikwazo kwa taasisi nyingi ndogo za fedha.

Walitoa wito wa kuchukukiwa hatua zinazolenga kupunguza gharama,
na hivyo kusukuma mifumo ya kidijitali jumuishi na

mageuzi katika sekta ndogo. Hii pia itaendeleza lengo pana la kufikia
uchumi usio na fedha Tanzania.
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Masuala makuu yaliyojitokeza

I Kupatikana kwa Tanzania ya kidijitali kikamilifu kimsingi
inategemea mambo mengi. Baadhi ni miundombinu ya
kidijitali, hasa upatikanaiji, na uchukuliwaji kwa matumizi.
Mengine ni kutegemewa kwa muunganisho wa mawasiliano
ya kasi pamoja na upatikanaji wa vifaa vya bei nafuu
kuwezesha ufikiaji wa maana wa huduma za kidijitali

2. Kuna ongezeko la idadi ya mifumo ya kidijitali isiyo na leseni
na akaunti za mitandao ya kijamii zinazotoa huduma za
mikopo moja kwa moja kwa umma. Watoa huduma hizi
wengi wa aina hii hutumia mapengo katika ujuzi wa kidijitali
na kifedha. Wanawahadaa watu kwa vitendo vya ulaghai
na miradi ya ulaghai ya mikopo..

3. Katika muktadha wa mabadiliko ya haraka ya kidijitali,
ufuatiliaji na udhibiti wa shughuli kama hizo umezidi kuwa
mgumu, hasa pale ambapo ufahamu wa umma unabaki
kuwa mdogo.

4. Licha ya maendeleo makubwa katika uwekaji miundombinu,
uelewa mdogo wa masula ya kidijitali bado ni changamoto
kubwa. Katika baadhi ya matukio, mifumo ya kidijitali
inatumiwa vibaya kwa shughuli za ulaghai na usambazaji
wa taarifa potofu, badala ya kutumika kama zana za
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

5. Mkakati muhimu unahitajika kupunguza hali hii ni kuimarisha
ujuzi wa kidijitali na wa masuala ya kifedha.

6. Wizara ya Fedha itaimarisha ushirikiano na TCRA na Benki
Kuu ya Tanzania (BOT) ili kutekeleza programu zilizoratibiwa
za kujenga uwezo il kuimarisha ujuzi wa kifedha wa kidijitali
na kukuza upatikanaji jumuishi wa huduma za kifedha za
kidijitali. TCRA inatoa leseni kwa kampuni za mkononi na
pia inatoa namba na misimbo kwa watoa huduma kidijitali.
BOT inasimamia sekta ya fedha. Taasisi hizi zinashirikiana
kwenye masuala kadhaa.

7. Programu za kuongeza uelewa zinapaswa kuunganishwa
katika hatua za awali za elimu ili kuhakikisha kwamba watoto
na vijana wanakuza ufahamu na ujuzi unaohitajika ili kutumia
huduma za kifedha za kidijitali kwa uwajibikaji.

8  TCRA inaendelea kutekeleza kampeni za uhamasishaji na
mipango ya kukuza ubunifu wa TEHAMA kwa ushirikishwaiji
wa kidijitali katika uchumi.

9. Ulaghai kwenye majukwaa ya WhatsApp unapaswa
kuzuiwa. Wataalamu hao walibainisha kuwa hata pale
namba inayojihusisha na shughuli za ulaghai kwenye
mitandao ya simu iliporipotiwa au kuzimwa katika ngazi ya
mtandao husika wa simu, inaweza kuendelea kufanya kazi
kupitia WhatsApp na kuwalenga waathirika wengine.
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© Mageuzi Makubwa Utangazaji

Tanzania

Na Mwandishi wa Regulator

Tanzania inabadilisha sekta yake ya utangazaji kwa kupanua
kuanzisha utangazaji wa sauti za kidijitali katika miji yenye uhaba
wa masafa katika bendi ya FM, na kukuza utengenezaiji wa maudhui
ya ndani.

Kwa kuwa Watanzania wengi wanaendelea kutumia huduma za
utangazaiji kama chanzo muhimu cha habari na burudani, redio
incendelea kuwa jukwaa linalotumika sana, huku takriban asilimia
85 ya watazamaji wa utangazaji wakiitegemea. Watoa huduma
za utangazaiji, kupitia vyombo vya kawaida na vya mtandaoni,
wana jukumu muhimu katika kuhudumia hadhira ya utangazaii kote
nchini. Hadhira hii inajumuisha wasikilizaji wa redio, watazamaiji wa
televisheni, na watazamaiji wa mitandao ya kijamii.

Serikali, kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (USCAF) na
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzaniaiinatekeleza programu kadhaa
zinazolenga kuboresha na kupanua miundombinu ya utangazaji
kupitia ujenzi wa minara, ujenzi wa tovuti, pamoja na ununuzi wa
vifaa vya utangazaiji. Kufikia Machi 2026, Mfuko umetoa ruzuku kwa
qjili ya ujenzi wa minara thelathini na mbili (32) ya mawasiliano.

Serikali imechukua hatua kuweka miundombinu ya utangazaii, ikiwa
ni pamoja na kujenga minara vijijini ili kufikisha matangazo maeneo
yenye ugumu kijiografia kufika mawimbi ya redio na televisheni.

Ujenzi huu unaratibiwa na UCSAF. Miradi iliyotekelezwa na Mfuko
huo imeanishwa hapa chini..

Hali ya utekelezaji wa mpango wa ujenzi wa miundombinu ya
utangazaiji kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) kufikia
Machi 2026

UCSAF imetekeleza miradi ya kuongeza wigo wa usikivu wa redio
hususan katika maeneo ya vijiini na yenye huduma hafifu. Minara
thelathini na mbili (32) imepatiwa ruzuku, ambapo kumi na moja
(1) imekamilika na ishirini na moja (21) iko katika hatua mbalimbali
za utekelezaji.

Miradi kumi (10) ya ujenzi wa minara ya redio jamii imetekelezwa
katika hatua mbalimbali katika mikoa ya Dodoma, Kigoma,
Kilimanjaro, Manyara, Pwani, Tanga, Lindi, Simiyu, Arusha na
Morogoro. Miradi saba kati ya hiyo imekamilika.

Studio mbili (2) zimeboreshwa katika mikoa ya Dodoma na Arusha
ili kuimarisha ubora wa uzalishaji na usambazaji wa maudhui ya
utangazaiji.

Hatua hizi zimeelezwa kuchangia kuongezeka kwa upatikanaji wa
taarifa kwa wananchi, kuimarisha maudhui ya kijamii kupitia redio
na kupunguza pengo la huduma za utangazaiji katika maeneo yasiyo
na mvuto wa kibiashara.

Chanzo: Wasilisho la UCSAF kwenye mkutano wa mwaka wa wadau
wa utangazaji, Dodoma, Februari 2026.

Mkongo wa Kitaifa wa TEHAMA (NICTBB) umepanuliwa na
umeunganisha wilaya themanini na tano (85) kufikia Machi 2026.
Upanuzi huu una athari chanya kwa gharama za watoa huduma
za utangazaiji na data.

Miundombinu na huduma mpya za utangazaiji vinatarajiwa kukidhi
mahitaji na matarajio yanayobadilika ya raia wake katika enzi ya
kidijitali

Vile vile, TCRA inatekeleza Mkakati wa Usimamizi wa Spektra
(Spectrum) wa miaka 10, uliozinduliwa Septemba 2024, il kuongoza
usimamizi bora wa wigo wa masafa ya redio hadi 2034/2035.
Mamlaka inafanya kazi ya kuongeza upenyaji wa huduma za
utangazaiji na kupanua wigo wa kijiografia.
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Kufikia Machi 2026, upenyaji wa mawimbi ya FM ulifikia asilimia
themanini na fano ya watu Tanzania. Katika hatua ya kuongeza
ueneaji na kuongeza utofauti wa maudhui, TCRA imewaalika watoa
huduma za utangazaiji wa redio kuomba huduma katika mikoa ishirini
(20) na kushindana kwa masafa mia mbili sabini na nne (274) ya FM
ifikapo tarehe 1 Juni mwaka huu.

Mkakati wa Usimamizi wa Spektra pia unasimamia masafa ya redio
kwa teknolojia za satelaiti na simu. Ugawaiji mzuri wa masafa ya
redio kwa huduma za utangazaiji huhakikisha upana wa kutosha wa
matangazo ya televisheni na redio duniani. Bendi za masafa ya redio
zilizotengwa kwa redio ya FM Tanzania ni kuanzia 87.5 hadi 108 MHz.

Bendi za huduma za utangazaji wa televisheni duniani ziko katika
wigo wa 470 hadi 694 MHz huku bendi za 174 hadi 230 MHz na 525
hadi 1605 kHz zikitumika kwa Utangazaji wa Sauti ya Dijitali (DSB)
nchini Tanzania, kwa kutumia viwango vya T-DAB na DRM.

DSB inatarajiwa kuongeza ubora wa huduma za utangazaji huku
ikitumia vyema rasilimali za masafa ya redio zinazopatikana na
kutatua changamoto ya uhaba wa masafa ya redio katika miji
mikubwa.

Idadi ya redio
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TCRA imekuwa ikishughulikia maendeleo katika teknolojia za
utangazaiji na changamoto za sekta ndogo.

Mwaka wa 2024, TCRA ilifanya utdfiti uliopitia mfumo wa Kisheria
na usimamizi wa sekta ndogo ya utangazaji ya Tanzania. Utafiti huo
ulipendekeza mapitio ya kanuni ili kuunda uwanja wa usawa zaidi kwa
kuzingatia kuenea kwa maudhui kupitia majukwaa yanayotegemea
intaneti. Kulikuwa pia na mapendekezo kuhusu uzingatiaji wa viwango
vya utangazaji na masuala ya maudhui ya ndani.

Utafiti huo pia ulipendekeza mfumo mpya wa leseni kwa sekta
ya utangazaji, ikijumuisha makundi ya leseni, muda na ada. Leseni
inapaswa kutegemea "sehemu za uwepo" badala ya maeneo ya
utawala.

Mfumo wa sasa una leseni za kitaifa, kikanda, wilaya na jamii kwa
maudhui yasiyolipiwa na hadhira. Leseni za maudhui ya kulipia ni za
huduma za kitaifa na wilaya.

Vipengele muhimu vya ripoti na mapendekezo yake vimewasilishwa
hapa chini.

Baadhi ya mambo kwenye ripoti ya utafiti kuhusu mfumo wa

usimamizi wa utangazaji wa Tanzania.

Maendeleo katika sekta ya utangazaiji ya Tanzania yanahitaji mfumo
mpya wa usimamizi/udhibiti.

Utafiti huo ulibainisha udhaifu katika mnyororo wa huduma. Huduma
za televisheni, redio, na utoaji maudhui mtandaoni zimeunda mifumo
mipya ya biashara. Mfumo wa utangazaii uliokuwepo hauendelei.
Majukwaa ya kidijitali yasiyo na leseni yaliyoendeshwa pamoja na
vyombo vya habari vya jadi, ambavyo vililipa ada na vililazimika
kuzingatia upendeleo wa maudhui.

Watangazaiji wa vyombo vya kawaida wanashindwa kushindana na
majukwaa ya mitandaoni (OTT) yanayofadhiliwa na matangazo.
Majukwaa haya yanafanya  kazi bila gharama za usimamizi
au majukumu ya maudhui. Hii inasababisha kuwepo maudhui
yasiyongatia viwango. Rejea ukurasa wa 9-.

Vituo vya redio na televisheni vya jadi vya kawaida vyenye leseni
vinashindana na majukwaa ya kidijitali yasiyo na leseni katika hali
ambayo haioneshi usawa. Vinakosa mapato ya matangazo ambayo
hapo awali yaliviwezesha kujiendesha na kujikimu.

Baadhi ya watangazaji hawakuwa na mipango ya biashara, na
kusababisha utendaiji duni na kushindwa kulipa ada za usimamizi,
mishahara ya wafanyakazi, na majukumu mengine.

Baadhi ya waendeshaiji walio na leseni hawakuwa wameanza shughuli
ndani ya kipindi kilichowekwa ingawaje walikuwa na vipindi muhimu
ambavyo vingeweza kutumika kukidhi mahitaji yanayoongezeka na
kupanua wigo wa habari.

Kuna haja ya uingiliaji kati wa haraka ili kuepuka Tanzania kupoteza
uzalishaji wa maudhui ya ndani, kuzuia anguko la vyombo vya habari
vya jadi, na kuruhusu majukwaa ya kigeni kutawala bila kuchangia
malengo ya maendeleo ya ndani.

Mshauri huyo alibainisha namna ambavyo utangazaji wa jadi,
huduma za sauti na video mtandaoni, na masoko ya matangazo
vimeunganishwa.

Kanuni za utangazaji za Tanzania zinapaswa kupitiwa upya ili
kushughulikia mienendo ya soko lililobadilika kidijitali.
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Mshauri huyo pia alipendekeza vigezo vipya vya leseni kwa mifumo
tofauti ya biashara na mifumo ya usimamizi ili kuwezesha ushindani
wa haki kati ya majukwaa ya jadi na ya mtandaoni.

Walipendekeza kanuni za maudhui zilizounganishwa katika njia zote
za uwasilishaji wa maudhui.

Kunapaswa kuwa na mikakati ya maudhui ya ndani ambayo
inasawazisha mienendo ya soko na malengo ya kitamaduni.

Muundo wa ada ya leseni na wigo unapaswa kuwa endelevu kwa
waendeshaji ili kuwahakikishia uendelevu kiuchumi, huku wakizalisha
mapato yatakayochangia shughuli za usimamizi.

TCRA imepitia ada za leseni za huduma za utangazaji. Imepunguza
ada za huduma za maudhui mtandaoni na kuanzisha kundi jipya la
leseni la "Watoa Huduma za Maudhui ya Mtandaoni Wanaoanza”.
Leseni hiyo inatoa kipindi cha mwaka mmoja bure kama motisha na
baada ya hapo watalipa ada za masharti nafuu. Lengo ni kusaidia
makampuni mapya na kukuza maendeleo ya maudhui ya ndani.

Chanzo: https://cenerva.com/articles/transforming-tanzanias-
broadcasting-landscape/
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Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), zimeweka vigezo
na mahitaji yafuatayo ya maudhui, ambayo yanatumika tu
kwa watoa huduma za utangazaji wa redio na televisheni
za kawaida zinazorusha maudhui yasiyolipiwa.

Kuzingatia muda wa vipindi. Wanatakuwa kutoa vipindi na maudhui ya rika zote,
wakiwemo watoto, kati ya saa li alfajiri na saa 6 usiku. Kuanzia  saa sita usiku hadi
saa 11 alfajiri wanaweza kutoa maudhui yanayofaa watu wazima fu.

Kutoa maudhui mbalimbali. Programu zinapaswa kuakisi utamaduni, mahitaji. na
matarajio ya Watanzania. Zinapaswa pia kujumuisha tamthilia, makala za zamani,
na programu za watoto zinazoakisi mada za taifa na utambulisho wa kitamaduni.

Kutenga muda wa kutosha kwa habari. Lazima wawasilishe habari kila siku, kwa
pamoja, kwa angalau dakika 90.

Kurusha programu za elimu. Watoa huduma lazima wahakikishe kwamba angalau
asilimia mbili (2%) ya mpangilio wao ya kila siku ya maudhui ni yalkielimu. Sheria ya
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (EPOCA) inaitaka TCRA kutengeneza sheria kwa
ajili ya masharti ya maudhui ya kielimu.

Maudhui ya ndani. Lazima wahakikishe kwamba angalau asilimia 60,(sitini) ya maudhui
yao, yanayopimwa kama wastani wa kila wiki, ni ya ndani.

Kuchapisha na kuzingatia ratiba za vipindi. Wanatakiwa kuchapisha ratiba ya vipindli
vyao katika gazeti la kila siku linalosambazwa sana nchini Tanzania au kwenye
chaneli zao za utangazaiji angalau mwezi mmoja mapema. Lazima wafuate ratiba
hii‘isipokuwa kama wanalazimika kutangaza matukio ya moja kwa moja, ya ghafla
yenye umuhimu wa kitaifa au kimataifa kupitia vipindi maalum.

Rejea: https://www.tcra.go.tz/documents/regulations

https://www.tcra.go.tz/documents/legislation-1
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« TCRA yachagua watoa

huduma za maltipleksi (MUX)
kwa redio kidijitali miji mitano

Na Mwandishi wa Regulator

TCRA imechagua watoa huduma za maltipleksi (MUX) kwa huduma
zaredio kidijitali (DSB) Dar es Salaam, Arusha, Dodoma, Mwanza na
Mbeya. Kila mmoja atakuwa na eneo moja la huduma. Watoa huduma
hawa walipatikana kupitia mchakato wa ushindani wa zabuni.

Tanzania imeanzisha huduma za DSB ili kuboresha utangazaji wa
redio na mawasiliano nchini. Viwango vitakavyotumika ni T-DAB na
DRM.

Tofauti na utangazaji wa redio wa kawaida wa analojia, DSB
inahusisha teknolojia inayochanganya mitiririko mingi ya sauti na
data iliyosimbwa katika ishara moja kwa ajili ya uwasilishaiji kupitia
njia ya pamoja.

Huduma za maltipleksi hutumika katika utangazaiji wa televisheni
kidijitali mfumo wa ardhini (DTT) ambayo hutumia visimbuzi kufikisha
maudhui kwa watazamaiji.

DSB inatarajiwa kuongeza ubora wa utangazaji wa sauti ikilinganishwa
na mfumo wa redio wa analojia.

Inatatua changamoto ya upatikanaji mdogo wa masafa ya redio, hasa
katika maeneo ya mijini yenye msongamano na imepanua utangazaji
wa redio kwa hadhira pana zaidi.

DSB hutoa njia mbadala yenye ufanisi zaidi wa masafa badala ya
FM, yenye ubora wa sauti ulioboreshwa na urahisi zaidi wa watumiaji.

Kutumia masafa mengi huongeza matumizi ya masafa na kupunguza
idadi ya visambazaiji halisi. DSB inaruhusu vituo vingi vya redio kushiriki
kizuizi kimoja cha masafa.

DSB itawanufaisha watangazaiji, watumiaji, msimamizi/mdhibiti,
serikali na wadau kwenye mnyororo wa usambazaji wa huduma
za utangazaiji. Hawa ni pamoja na watengenezaji wa maudhui,
waendeshaiji wa vituo vya utangazaji wa kidijitali na waagizaji na
wauzaji wa vifaa. Rejea ukurasa wa ll.

Kwa kuanzisha DSB, Tanzania itaongeza kwa kiasi kikubwa
usambazaji wa matangazo ya redio na kupanua ufikiaji wa maudhui
ya sauti kote nchini.

DSB pia inafungua fursa za kusisimua kwa vituo vipya vya redio na
kuweke uanuai wa njia za redio zinazopatikana. Inapanua kuboresha
ufikiaji wa maudhui kote nchini.

Teknolojia ya redio za kidijitali pia inasaidia mawasiliano. Inapanua
anuwai ya maudhui yanayopatikana na hutoa fursa za uzalishaiji na
usambazaji wa maudhui ya ubora wa juu kwa hadhira pana.

Vifaa vya DSB hubaki vikifanya kazi hata wakati miundombinu ya
intaneti au ya simu inashindwa kutokana na sababu mbalimbali, ikiwa
ni pamoja na kuwa katika maeneo ya mbali.

Pia inasaidia shughuli za kiuchumi kama vile biashara, kilimo na
shughuli za kibinafsi. Redio za kidijitali zinaweza kusambaza sauti na
maandishi, ikiwa ni pamoja na kusambaza taarifa muhimu wakati
wa majanga.

Wakulima wanaweza pia kupata masasisho ya hali ya hewa kwa
wakati na taarifa muhimu, kama vile masoko na bei.
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Masafa yaliyotengwa kwa DSB Tanzania ni katika bendi ya 174-230
Megahertz (MHz) na bendi ya §25-1605 Kilohertz (kHz).

TCRA imeunda na kuchapisha mahitaiji ya chini ya kiufundi na vipimo
kwa vifaa vya DSB.

Vipimo hivi vinakusudiwa kuwaongoza wasambazaji na wauzaiji wa
vifaa wanaotaka kuingiza vifaa hivi nchini Tanzania.

Vinalenga kuhakikisha ubora na utangamano na vifaa vingine vya
mawasiliano vinavyotumika nchini.

Tanzania ni nchi ya kwanza barani Afrika kuwa na miongozo kuhusu
DSB. Pia ni ya kwanza kuidhinisha vifaa vya DSB.

Kuanzishwa kwa DSB pia kunaifanya Tanzania kuwa ya kwanza tena
katika eneo la Mashariki, Kati na Kusini mwa Afrika kwa mabadiliko
ya utangazaiji kidijitali.

llikuwa ya kwanza katika eneo hilo kuhamia kikamilifu kwenye
utangazaiji wa televisheni wa kidijitali kwa mfumo wa ardhini (DTT),
baada ya kuzima mitandao ya analojia Desemba 2014, kabla ya
tarehe ya mwisho ya kimataifa ya Juni 2015.

Hakuna tarehe ya mwisho ya kuhamia DSB, tofauti na uhamiaji wa
DTT, ambayo ilikuwa na tarehe ya mwisho iliyowekwa na Shirika la
Kimataifa wa Mawasiliano ya Simu (ITU).

DSB haitachukua nafasi ya utangazaji wa sauti wa analojia, na
teknolojia hizo mbili zitakuwepo pamoja hadi soko litakapoamua
mwelekeo.

Watangazaji waliopo wenye leseni wataruhusiwa kurusha matangazo
kwenye mitandao ya kidijitali bila kulipa ada za ziada za usimamizi ili
kuhimiza mpito kuelekea DSB.

Majaribio ya kwanza ya DSB yalifanywa Ulaya 1990. DRM
ilitengenezwa 1997 nchini China ili kubadilisha bendi za masafa
marefu, ya kati na mafupi kuwa za kidijitali. Mnamo 2005, modi
za kawaida zilizojumuishwa zilibuniwa kwa bendi za utangazaji za
masafa ya juu sana (VHF).
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Faida za DSB

Matumizi bora zaidi ya wigo wa masafa.

Uwezo wa vituo vingi kutumia safa moja.

Hadhira pana zaidi ikilinganishwa na mifumo ya AM/FM.
Gharama ndogo za uendeshaii.

Gharama ndogo za uwasilishaji maudhui.

Ufanisi wa nishati.

Fursa mpya za huduma bunifu kwa watangazaji ambao wanaweza kutoa vituo vingi vipya vya redio ya
kidijitali badala ya kituo kimoja cha redio cha analojia.

Kukuza uwekezaji katika huduma za maudhui kwa kuhimiza ushirikiano kwenye miundombinu kupitia
waendeshaji wa huduma za maltipleksi.

Ubora wa sauti wa DAB ni wa juu na bora kuliko matangazo ya sasa ya redio ya AM na FM.
Uingiliaji mdogo wa kelele.

Huduma za kuaminika zaidli

Urahisi kwa mtumiaiji. Upatikanaji wa vituo vya redio umerahisishwa.

Faida kiuchumi kupitia fursa katika huduma za usaidizi katika mnyororo wa usambazaiji. Hii ni pamoja na
kutengeneza na kutayarisha maudhui, uagizaji na usambazaji wa vifaa vya utangazaji na simu. Aidha
ufanisi wake wa nishati huwezesha nishati kupatikana kwa shughuli nyingine.
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Utafiti kuboresha niahitaji ya

utangazaji

TCRA inafanya utafiti wa usikivu na utazamaji wa vyombo vya
utangazaiji Tanzania. Utafiti huo utachambua kwa kina mwenendo
wa utangazaji kwenye redio, televisheni na majukwaa ya mtandaoni
kupitia simu janja. kompyuta na vifaa vingine vya kidijitali. Vilevile
utazingatia makundi maalumu kama watoto na watu wenye ulemavu
ili kuhakikisha uwakilishi jumuishi wa hadhira.

Ripoti ya utafiti huo itatoa taswira halisi ya utangazaji na viwango vya
usikivu na masuala yanayohusiana na wasililizaji na watazamaiji na
wanaosoma maudhui mitandaoni. Pia unalenga kuboresha mipango
ya maudhui yanayokidhi mahitaji halisi ya hadhira ya Tanzania.

Takwimu zitakazopatikana zitakuwa sahihi na za kuaminika,
na zitazingatiwa katika kufanya maamuzi ya kisera, kiudhibiti na
kibiashara kuhusu sekta ya utangazaji.

Unafanyika katika maeneo 706 ya utafiti wilaya zote 139 za Tanzania
Bara. Utahusisha sampuli wakilishi kitaifa kwa mujibu waitifaki za Ofisi
ya Taifa ya Takwimu (NBS). Sampuli itakuwa na watu na taasisi 7,000.

Utafiti unafanywa na taasisi iliyoshinda mchakato wa zabuni
iliyotangazwa na kushindanisha watafiti wengi. Utafiti huu ni miongoni
kwa tofiti zilizofanywa na TCRA.
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Utafiti mwingine kuhusiana na utangazaii ulipitia mfumo wa Kisheria
na Kiusimamizi wa sekta hii. Ulizingatia maendeleo ya teknolojia za
utangazaiji na changamoto za sekta ndogo ya utangazaiji. Masuala
muhimu kwenye ripoti ya utafiti huo yamechapishwa kwenye toleo hili.

Pia kumefanyika durusi kuhusu kuridhika kwa Watumiaji wa huduma
na bidhaa zinazotolewa na wenye leseni za TCRA. Hii ilikusudiwa
kuthibitisha viwango vya kuridhika kwa watumiaji wa huduma za
mawasiliano.

Utafiti mwingine umepima viwango vya namna wateja wa TCRA
wanavyoridhika na huduma zinazotolewa kwa kuzingatia utendaiji
unavyofanyika kama inavyoelekezewa kwenye vipimo vya ufanisi
vya ISO 9001:2015 na Mkataba wa TCRA wa Huduma kwa Wateja.

Aidha kumefanyika utafiti kwenye Teknolojia zinazojitokeza. Huu
umelenga kuweka mfumo wa usimamizi wa Akili Unde (Al) Tanzania.

Uamuzi wa TCRA kufanya utafiti kwenye maeneo ya kimkakati
unakusudiwa kupata taarifa muhimu na uwezo wa kukabiliana kwa
usahihi na masuala mapya na mabadiliko yanayojitokeza katika
sekta. Utafiti pia unawezesha TCRA kusimamia kwa ufanisi sekta ya
mawasiliano inayoendelea kubadilika.
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MAPYA KWENYE
USIMAMIZ],

SHERIA

Mkakati TCRA wazingatia vipaumbele

vya kitaifa

Mpango Mkakati mpya wa TCRA unawiana na sera za kitaifa zinazohusiana na

utawala, mabadiliko ya kidijitali na usimmamizi. Unalenga
kuimarisha mifumo ya kitaasisi, kukuza uwaijibikaji na kuha

ngia juhudi za serikali za
sha kufanikiwa mipango

ya maendeleo ya sekta ya mawasiliano.

Mipango, sera madhumuni na
malengo

Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2050.

Inaweka wazi mwelekeo wa kimkakati na
vipaumbele vya maendeleo ya kijamii na kiuchumi
katika miongo mitatu jjayo. Madhumuni ni kuigeuza
Tanzania kuwa jamii yenye kipato cha juu, ya
viwanda, na inayojumuisha jamii yenye ubora wa
juu wa maisha kwa wananchi wote ifikapo mwaka
2050.

Misingi ya Mkakati wa Uchumi wa Kidijitali
Tanzania 2024 - 2034.

Inalenga kuunda Uchumi wa kidijitali na wa buluu
Tanzania na ambao ni jumuishi, thabiti, na wenye
ushindani. Maeneo ya kipaumbele ni pamoja na
miundombinu na huduma za kidijitali, utambulisho
wa kidijiti, usalama wa mtandao, ujuzi wa kidijitali,
mifumo ya uvumbuzi, teknolojia zinazibuka na
majukwaa ya biashara mtandaoni.

llani ya Uchaguzi ya Chama Tawala 2025-2030

Inaangazia umuhimu wa miundombinu ya
mawasiliano katika kujenga na kudumisha uchumi
endelevu, kuboresha hali ya maisha na kuimarisha
kiwango cha maisha cha Watanzania. Pia inaainisha
ahadi na vipaumbele vya maendeleo ya kijamii na
kiuchumi, mabadiliko ya kidijitali, na ukuaji jumuishi
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Majukumu, mchango wa TCRA

Kukuza na kuendeleza miundombinu ya mawasiliano
na kuunganisha mitandao ya mawasiliano ya kasi,
kuimarisha usalama mtandaoni, ujuzi wa kidijiti,
ujumuishaiji, teknolojia zinazoibuka na uwezeshaji wa
wafanyakazi kwa kukuza mfumo wa mawasiliano
unaostahimili, wenye ufanisi na ulio jumuishi.

TCRA inaendelea kupitia na kusasisha mfumo wake wa
usimamizi il kuendana na maendeleo ya mawasiliano
duniani. Pia inakuza uwekezaji na ubora wa huduma
kupitia utoaji wa leseni na kufuatilia uzingatiaji masharti
na kanuni husika. TCRA pia inasimamia rasilimali za
mawasiliano za taifa ili kuhakikisha zinatumika kwa
ufanisi.

Kuhakikisha kwamba mipango ya sekta inachangia
katika kufanikisha vipaumbele vya kitaifa. Hatua
zinazochukuliwa ni pamoja na kupanua na kuendeleza
miundombinu ya mawasiliano ili kuboresha upatikanaii
wa huduma za mawasiliano katika maeneo ya
pembezoni na ambayo hayajahudumiwa ipasavyo.
Maeneo mengine ya kipaumbele ni uwekaji na utumiaji
wa teknolojia zinazoibuka, pamoja na uhamasishaji
na ujuzi wa kidijitali, uvumbuzi na kuimarisha usalama
mtandaoni.




Plans, policies and their aims,
objectives

Ajenda ya Uendelevu na Mazingira, Kijamii na
Utawala (ESG). .

Hii inalenga kukuza ukuaji wa uwajibikaji na
endelevu wa mazingira wa Sekta ya Mawasiliano
kwa kuhimiza matumizi ya teknolojia zinazotumia
nishati na zinazotunza mazingira, kupunguza taka
za kielektroniki na kuwezesha ushirikiano katika
ujenzi na matumizi ya miundombinu.

Sera ya Taifa ya TEHAMA

Sera ya Taifa ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA)

inatambua jukumu muhimu la ukuzaji wa TEHAMA
katika kuendesha uchumi wa kidijiti na wa bluu.

Inatoa mfumo wa kitaifa wa kutumia TEHAMA
kuchangia kikamilifu katika kufikia malengo ya
Tanzania ya maendeleo

Sera ya Habari na Utangazaji

Inatoa mfumo elekezi wa mazingira wezeshi kwa
ukuaji na uendelevu wa Sekta ya Utangazaji.
Malengo yake ni kuweka mazingira mazuri ya ukuaji
wa utangazaiji, kukuza tunu za kitaifa na maadili ya
kitaaluma, weledi na kujenga uwezo.

Sera ya Taifa ya Posta

Inalenga kuanzisha huduma bora ya posta kwa wote
kwa gharama nafuu. Pia inataka kuhakikisha kuwa
huduma za posta zinakidhi mahitaji yanayokua ya
kijamii, kiuchumi na kitamaduni na kuchangia juhudi
za kupunguza umaskini.
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TCRA's role, contribution

TCRA itaunganisha kanuni za ESG katika mifumo yake
ya usimamizi, uendeshaji, na ushirikiano wa wadau ili
kuhakikisha kuwa sekta ya mawasiliano inachangia
ipasavyo katika malengo ya maendeleo ya kitaifa na
kimataifa.

TCRA imetekeleza mikakati kadhaa ambayo
imewezesha kufikia malengo ya sera hii. Hii ni pamoja
na mfumo madhubuti wa usimamizi wa ufanisi ambao
unaendeleza ugawaji na matumizi bora ya rasilimali
zamawasiliano, kuzingatia mabadiliko na maendeleo
ya kiteknolojia, na kuwezesha mipango ya kuendeleza
huduma za mawasiliano.

TCRA itaendelea kuimarisha viwango vya utendaji kwa
maendeleo ya kisekta, haki, uanuwai katika utangazaiji
kusimamia uwajibikaji na wahusika kuwa kuwaijibika
kwa wananchi kupitia uhamasishaji wa utangazaji
wa maadili na faaluma. Inatekeleza mipango kadhaa
ya kurekebisha na kuboresha utangazaji Tanzania.
Tafadhali rejea makala kuu ya toleo hili.

TCRA imetekeleza kwa mafanikio mikakati kadhaaili
kuongeza kasi ya kufikia malengo ya sera hii. Hatua
zilizochukuliwa ni pamoja na kuendelea toa leseni
kwa wasafirishaji wa vifurushi ndani ya nchi na
kimataifa na kubuni na kutatibu Mfumo wa Kitaifa
wa Anwani za Makazi na Misimbo ya Posta.
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Matumizi data mtandaoni
yapaa ila uwezo hautumiki

ipasavyo

Matumizi ya huduma za data mtandaoni yameongezeka kwa asilimia
700 ndani ya miaka mitano na kwa 15.3 kati ya Desemba 2025 na
Machi mwaka huu ingawaje bado kuna uwezo wa kukua zaidi, ripoti
ya hali ya sasa ya mawasiliano Tanzania inaonesha.

Ripoti ya Machi 2026 iliyotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania Mhandisi Peter Mwasalyanda inasema
watumiaji intaneti walifikisha petabaiti 932 Machi mwaka huu
kulinganisha na petabaiti 117 Machi 2021 na petabaiti 808 Desemba
2025.

Uchambuzi wa ripoti hiyo umebaini kuwa pamoja na ongezeko hilo,
bado matumizi ya intaneti Tanzania yako chini. Wanaojiunga na
mitandao Tanzania wanatumia asilimia 16.5 tu ya uwezo uliopo wa
kuunganisha huduma ya infaneti kimataifa.

December, 2025 March, 2026

800

932
Petabaiti

Petabaiti

15.3%

Matumizi ya intaneti

Ripoti hiyo imeeleza kuwa uwezo uliopo ni gigabaiti kwa sekunde
(Gbps) 17.690 huku zinazotumika ni 2,915, hivyo kuwa na 14,775 kwa
uunganishaji mpya.

"Uwepo wa uwezo wa ziada utafanikisha upatikanaji wa maudhui
zaidi ya kimataifa, huduma za kuhifadhi data mtandaoni na
matumizi mengine na unatoa fursa ya uwekezdiji katika huduma ya
intaneti ya kasi" taarifa imeeleza.

The Regulator | Januari — Machi 2026

Machi, 2026
Milioni 58.9

Desemba, 2025 |
Milioni 58.1

L5%  Watumiaji intaneti

Uwezo wa kutoka  Uwezo wa kuingia

nje (Gbps) (Gbps)
Jumla ya uwezo 17,690 17,690
Uwezo unaotumika 2915 2,915
Uwezo unaosubiri 14,775 14,775

kutumika

Uwezo wa intaneti kimataifa kufikia Machi 2026

Majukwaa haya yanatumika kwa mawasiliano, kusambaza maudhui
mtandaoni na burudani. You tube inatumika zaidi kwa filamu na video
na TikTok kwa video fupi za elimu na vichekesho.

Facebook ni mtandao wa jamii unaounganisha watu mbalimbali na
kuwawezesha kupeana taarifa, Instagram ni maarufu kwa taarifa
fupi zenye muda wa kuonekana na WhatsApp ni kwa makundi sogozi
na inawezesha watumiaji simu za gharama ndogo inayotegemea
datailiyolipiwa.

Kiasi cha data kwenye kompyuta na vifaa vya kielektroniki kinapimwa
kwa baiti. Zikifika 100 ni kilobaiti (Kb), 1,000 ni megabaiti (Mb), milioni
moja ni gigabaiti (Gb). Petabaiti (Pb) moja ni sawa na gigabaiti milioni

moja.
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Leseni mpya Zaongeses

ueneaji huduma,

TCRA ilitoa hadi asilimia 21 ya leseni mpyakwenye makundi
mbalimbali kati ya Januari na.Machi mwaka huu, hivyo
kupanua wigo na upatikanaiji wa huduma. Miundombinu mipya
imepanua upatikanaji wa huduma za intaneti na mawasiliano
na kuongeza ujumuishi wa watumiaji kwenye huduma za
kifedha kidijitali.

Leseni za NS zinamruhusu mwenye leseni kutoa huduma za msingi za
kuunganisha mitandao mbalimbali ya mawasiliano. Hizi ziliongezeka
kutoka 25 hadi 26. Ingawaje mwenye leseni hii pia anaweza kuwa na
leseni ya miundombinu, mfumo wa leseni unaruhusu watoa huduma
kutumia miundombinu ya wengine.

Leseni ya programu tumizi inamruhusu mmiliki kuwezesha matumizi
ya huduma kama za data, biashara mtandaoni na huduma nyingine
za usambazaiji wa mawasiliano. Hizi ziliongezeka kutoka 159 Januari
hadi 173 Machi mwaka huu.

TCRA piailitoa vyeti vipya 65 vya matumizi ya Mifumo ya Kimataifa ya
Usalama na Dharura Baharini (GMDSS). Mfumo huu unatoa taarifa
za kiotomatiki za dharura na unaowezesha mawasiliano ya usalama

I pamoja na saba za mitandao-ya
0ja ya huduma za mtandao (NS) na 14 za

programu {8eziza mawasiliano (AS).

Leseni za mMi8hdao ziliongezeka kutoka 48 hadi 52. Hizi
zinamruhusu mtoa miliki miundombinu kama
minara ya mawaoisilicig ‘ ';’mkononi, minara na vifaa
vya kurushia mai@
za simu na MilciRe

P

le(erde

T

kwa kasi wakati wa dharura baharini. Unarahisisha shughuli za uokodii
kwenye meli.

Vilevile TCRA ilitoa leseni saba mpya za huduma za maudhui ya
redio za wilaya, moja kwa ajili ya huduma za redio za jamii na tano
za usafirishaji wa vifurushi ndani ya nchi ndani.

Hadi Machi 2026 kulikuwa na redio ngazi ya wilaya 188, redio za mikoa
37, redio za kitaifa 14 na 20 za jumuia. Kulikuwa na televisheni za taifa
za bila malipo (FTA) 21, televisheni za wilaya za FTA 21 na televisheni
51 za waya. Aidha kulikuwa na televisheni 30 za kulipia ngazi ya taifa
na moja ngazi ya wilaya kufikia Machi 2026.

Kundi la leseni

Idadi ya leseni

Televisheni bila malipo (FTA) kitaifa 21
Televisheni bila malipo (FTA) ngazi ya wilaya 21
Redio kitaifa 14
Redio ngazi ya mkoa 37
Redio ngazi ya wilaya 188
Redio za jamii 19
Redio maudhui maalum kitaifa 1
Televisheni za kulipia kitaifa 30
Televisheni za kulipia wilayani 1
Idhini ya utangazaiji kitaifa 1
Huduma wezeshi za maudhui kitaifa 30
Waandaaji wa maudhui ya kutoa mitandaoni 6
Blogu 77
Redio mtandao 13
Televisheni mtandao 222
Televisheni kwa njia ya waya 55

Idadi ya Leseni za Huduma za Utangazaiji
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Ukuaji pesa mtandaoni
waonhesha mwelekeo
huduma kwa wote

Zaidi ya asilimia 72 ya laini za simu za mkononi zinazotumika zina
akaunti za kwa huduma za pesa kwa njia ya simu, huku miamala
ikiongezeka kwa asilimia 76 ndani ya miaka mitatu.

Uwiano wa ukuaiji wa akaunti za fedha kwa simu ulipita usajili wa
laini za simu kati ya Machi 2026 na Machi mwaka huu. Hali hii ni dalili
nzuri kuwa Tanzania iko kwenye njia sahihi kuelekea ujumuishi wa
kifedha kwa wote.

‘ | Lo Desemba 2025 | Machi 2026

Akaunti za pesa kwa simu

5.9%
*

Laini za simu 52,813,930 na akaunti 32,720,180 za pesa kwa njia ya
simu Machi 2021 ziliongezeka hadi 11,907,235 na 80,977,268 mtawalia
Machi mwaka huu.

Miamala ya fedha kwa njia ya simu iliongezeka kutoka 421,094,958
Machi 2023 wakati kukiwa na akaunti 44,353,568 zilizotokana na laini
61,879,725 hadi miamala 742,751,361 Machi 2026. Miamalailiongezeka
kwa asilimia 11.8 kati ya Desemba 2025 na Machi mwaka huu.

Akaunti za pesa za simu ni zile laini zenye akaunti za huduma ya
pesa kwa njia ya simu ambazo zimesaijili shughuli au zimetumika
angalau mara moja katika miezi mitatu kabla ya ukusanyaiji wa data
za robo mwaka.

. Airtel Money 0.4%

Azam Pesa

M-pesa iKY,

T-Pesa

Mgawanyo wa soko kwa kila mtoa huduma za

pesa kwa simu

Soko la fedha la simu la Tanzania lina viashirio mchanganyiko. Kuna
ushindani mkubwa na hakuna mtoa huduma aliye na ukiritimba,
ingawaje Vodacom, kupitia M-Pesa ina asilimia 40.97 ya soko. Watoa
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huduma wengine wenye hisa zao za soko kwenye mabano ni Yas/
Mixx (31.02), Airtel Money (17.79), Halopesa (9.42), TTCL/T-pesa Azam
Pesa (0.71) na Azam Pesa (0.09).

Azam Pesa inamiliki asilimia 0.09 ya soko lakini ilichangia asilimia
0.4 ya miamala yote mwezi Machi 2026. Kampuni hii ina huduma
ya televisheni za kulipia ambazo zimepta umaarufu kwa chaneli za
michezo.

Ingawa kulikuwa na akaunti 578,850 za pesa kwa katika mfandao wa
TTCL mwezi Machi 2026, kampuni hiyo ilikuwa na miamala 192,345
tu katika kipindi hicho - asilimia 0.025 ya miamala ya makampuni

yote sita yanayotoa huduma za pesa kwa simu.
,‘@Mixx by Yas

. T-Pesa

Halo pesa [

v
Azam Pesa

Airtel Money |7/

vl

Mgawanyo wa soko kwa kila mtoa huduma kwa miamala iliyofanyika
kwa simu

21.6%

Juni 2025
Machi 2026
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Mwenendo wa ukuaji wa miamala ya pesa kwa simu

Desemba 2025
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TUsambazaji na uwekaji wa miundombinu ya teknolojia ya simu za
mkononi kizazi cha tano (5G) Tanzania uliongezeka kwa asilimia 139
kati ya Juni 2024 na Machi mwaka huu, na mikoa yote ina angalau
vituo vitatu.

Mikoa minne ambayo haikuwa na teknolojia hiyo kufikia Juni 2024
sasa ina angalau vituo vitatu. [dadi kwa kila mmoja kwenye mabano
ni: Katavi (8), Lindi (7), Mtwara (6) na Kaskazini Pemba (3).

Vifaa vya 5G viliongezeka kutoka 754 hadi 1,804 kati ya Juni 2024
na Machi mwaka huu. Aidha viliongezeka kwa  asilimia 44 kati ya
Desemba 2025 na Machi 2026 - kutoka 1,255. Vimefungwa kwenye
minara 10,084 ya mawasiliano ya simu za mkononi; ambapo vifaa
vya kizazi cha pili (2G), cha tatu (3G), kizazi cha nne (4G) na 5G
vimewekwa.

Five G ilingia Tanzania mwaka 2022. Teknolojia hii ina kasi ya juu zaidi
ya data, inawezesha upakuaiji wa haraka na unaweza kuunganisha

15,742 15,464
14,521
I I I -
BTS (26) NodeB (3G) eNB (4G) gNB(5G)

Mgawanyo wa Minara ya Mawasiliano kwa Teknolojia

| Mwezi Aol | Habotel | TTCL Vodocom [ Yes ______Juumia |

Januari 23,421,212 17.714,324 1,752,205
Februari 23,388,041 17,855,496 1.774,538
Machi 23,405,300 18,222,244 1.797.670

Idadi ya laini za P2P kwa kila mtoa huduma

Januari 339.354 88,020 3,461
Februari 344,353 90,520 3,467
Machi 346,794 93,520 4,023

Idadi ya laini za M2M kwa kila mtoa huduma
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| Mwezi Aol | Habotel | TTCL Vodaom ___|Yes ______Juumia |

vifaa vingi kwa wakati mmoja bila kuathiri ubora wa huduma na
matumizi ya mtumiaiji.

Mitandao ya 5G ina ucheleweshaiji mdogo sana katika kutuma na
kupokea data. Aidha yanawezesha mawasiliano baina ya vitu kwenye
mandao wa intaneti.

Mawasiliano hayo ni kama vil yale ya mashine-kwa-mashine (M2M),
ambapo vifaa hubadilishana data kiotomatiki na kufanya vitendo
vingine bila kuingiliwa na binadamu.

Laini zinazowezesha M2M katika mitandao ya Tanzania ziliongezeka
kwa asilimia 22 kati ya Juni 2024 na Machi 2026, kutoka 969,440 hadli

1,182,797.
@ 4.7%

Kuongezeka laini za simu kwa
mawasiliano ya watu (P2P) kunaonesha
kuwa watu wengi zaidi wanapata
huduma za mawasiliano ya simu.

@ 4.4%

- Kuongezeka laini za simu kwa

& mawasiliano kati ya mashine (M2M)
kunaashiria kasi ya kuelekea mawasiliano
kati ya vitu na huduma za kidijitali
kiotomattiki.

_ A

33,728,178 31,164,195 107.780.114
34,570,964 31,161,620 108.750.659
35,538,870 31,760,354 110.724.438

628,330
637,262
648,069

83,385
85,419
90,391

1,161,021
1,182,797




Ulaghai mitaj
lakinid P

Matukio ya ulaghai kupitia mitandao ya simu za mkononi yaliyoripotiwa
yamepungua kwa karibu asilimia 140 ndani ya miezi 30 lakini
yamekithiri Rukwa na Morogoro.

Ingawaje matukio ya ulaghai yaliyoripotiwa yalipungua kutoka 23,328
Septemba 2023 hadi 9.816 Machi 2026, bado mikoa ya Rukwa na
Morogoro inaongoza kwa sifa mbaya ya uhalifu huu. Hata hivyo
matukio kwa Rukwa yamepungua kwa asilimia 114, kutoka 8,450 hadli
3,945 na Morogoro kwa asilimia 153 kutoka 6,571 mpaka 2,600.

Dar es Salaam, iliyokuwa na matukio 3,273 Septemba 2023 na Mbeya
ambako matukio 1,905 yaliyoripotiwa inaonesha mabadiliko. Matukio
919 ydliripotiwa Dar es Salaam na 313 Mbeya Machi 2026. Mikoa yote
ya Zanzibar haina matukio mengi. ambako kwa ujumla yaliripotiwa
15 tu Mschi mwaka huu, kutoka 43 kipindi fajwa.

Tanzania Bara

Rukwa
Morogoro

3,945

Dar es salaam
Mbeya
Arusha
Katavi

Kilimanjaro
Mwanza
Pwani
Manyara
Dodoma
Mara
songwe
Tanga
Njombe
Tabora
Geita
Kagera
Iinga
singida
shinyanga
Ruvuma
simiyu
Mtwara
Kigoma
Lindi

Zanzibar

Mijini Magharibi
Uknown | 12
Kusini Unguja | 5
Kusini Pemba 4
Kaskazini Unguja | 3
3

Kaskazini Pemba

Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa

Uhalifu mitandaoni unahusisha wahalifu kuwalaghai watu kwa
kuwapigia simu na kuwatumia ujumbe mfupi, yoani meseji za ulaghai
na kuwataka watoe taarifa zinazohusu akaunti zao za pesa kwa simu
au za kibenki, miamala, nywila na namba za siri. Matapeli wengine
wanajidai wanahakiki namna za mtumiaji na kutaka taarifa zake. Hii
inawawezesha wahalifu hao kuiba kwenye akaunti za pesa kwa simu,
benki au za wakala wa huduma za pesa mtandao.
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aoni wapungua
ta kichwa

Ulaghai unahujumu mikakati ya serikali kuendeleza ushirikishaji wa
wananchi kwenye mifumo ya kifedha na kujenga uchumi wa kidijiti.
Vilevile unaathiri juhudi za Serikali kueneza huduma mbalimbali za
jamii na za utawala kupitia mitandao.

Matukio yaliyoripotiwa kwenye mtandao wa TTCL yameongezeka
kwa asilimia 98 kati ya Septemba 2023 na Machi 2026; kutoka 1,699
hadi 3,375. Mitandao mingine ilishuhudia kushuka.

Kwenye mtandao wa Airtel yamepungua kwa asilimia 460, kutoka
7,817 hadi 1.399. Hata hivyo yaliongezeka kwa asilimia 19 kati ya
Desemba 2025 na Machi 2026.

Matukio na asilimia ya kushuka kwenye mabano mitandao mingine ni:
Yas (Tigo), kutoka 8,608 hadi 3,375 — asilimi 155), Halotel (kutoka 1,167
hadi 500 - asilimia 133) na Vodacom (4,038 hadi 1,883 — asilimia 114).

Wachambuzi wanaelezea kupungua huku kuwa huenda kunatokana
na uelewa watumiaji kuzingatia umuhimu wa kuijilinda mitandaoni,
kufuatia kampeni za TCRA za elimu kwa umma kuhusu usalama
mitandaoni. Vilevile, hatua kali za kiusimamizi zimechangia. Hizi ni
pamoja na kuwawajibisha watoa huduma ambao mitandao yao
inakithiri kwa ulaahai.

Halotel

VGS@

TTCL

Airtel

@ Vodacom

Asilimia ya matukio ya ulaghai kwa kila mtandao

Kampeni ya TCRA inawataka waumiaiji kujilinda mitandaoni kwa
kutokutoa taarifa zao kwa watu wasiohusika. Pia wanatakiwa kuripoti
matukio ya ulaghai kwa kutuma ujumbe kilaghai kwenye namba 15040
ambayo hailipiwi.

Elimu hiyo pia inasisitiza umakini wa watumiaiji wanapofanya miamala
ya kifedha. Aidha wanahimizwa kuhakiki namiba zao za simu kupitia
msimbo wa *106#.




