JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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TAARIFA KWA UMMA

MWALIKO WA MAOMBI MAPYA NA UPANDISHAJI DARAJAWA

LESENI ZA MAUDHUI YA REDIO ZA FM

1. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa
chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Na.12 ya mwaka 2003 yenye
jukumu la kusimamia huduma za mawasiliano ya Kielektroni na Posta nchini Tanzania.
2. Kwa mujibu wa Kanuni za Taratibu za Utoaji Leseni, Tangazo la Serikali Na.422
la mwaka 2014, TCRA imeainisha Masafa kwa ajili ya utoaji wa Huduma za Maudhui ya
redio za FM. Hivyo dirisha la maombi ya leseni ya utoaji wa huduma za maudhui ya
redio limefunguliwa katika maeneo yafuatayo:-
Mkoa Eneo la Huduma Idadi ya Masafa ya FM yaliyopo
Shinyanga Shinyanga 3
Tanga Tanga 3
Dodoma Dodoma 4
Njombe
Ludewa
Njombe Wanging’'ombe 17
Makete
Makambako
Buhigwe
Kigoma
Kasulu
Kigoma ) 6
Kibondo
Uvinza
Kakonko
Newala
Mtwara Nanyumbu 9
Tandahimba
Bariadi
Busega
Simiyu Itilima 28
Maswa
Meatu
\_ J




Mkoa

Singida

Eneo la Huduma

Singida
Manyoni
Ikungi
Mkalama

Iramba

Idadi ya Masafa ya FM yaliyopo

13

Rukwa

Sumbawanga

Kalambo
Nkasi

21

Manyara

Hanang
Kiteto
Mbulu
Simanijiro
Babati

10

Ruvuma

Mbinga
Nyasa
Tunduru
Songea

Namtumbo

10

Lindi

Lindi
Nachingwea
Kilwa
Mtama
Liwale

Ruangwa

20

Mara

Musoma
Rorya
Serengeti
Tarime
Butiama

Bunda

14

Iringa

Iringa
Kilolo
Mafinga
Mufindi

14




Mkoa Eneo la Huduma Idadi ya Masafa ya FM yaliyopo
Tabora
Igunga
Kaliua
Tabora Urambo 10
Nzega
Uyui
Sikonge

Karagwe
Misenyi

Kagera Muleba 6
Ngara

Biharamulo

Mpanda
Nsimbo
Katavi . 24
Tanganyika

Milele

5. Waombaji wanatakiwa  kuzingatia Mwongozo wa uwasilishaji wa maombi
unaopatikana katika tovuti ya TCRA: www.tcra.go.tz.

4. Maombi yote ya utoaji wa huduma tajwa hapo juu yawasilishwe kupitia mfumo wa
maombi ya leseni wa TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi kifuatacho:
https://tanzanite.tcra.go.tz/index.htm kabla ama ifikapo tarehe 23 Juni 2025.

9. Tafadhali zingatia kwamba, endapo waombaji katika eneo fulani la huduma
watajitokeza wengi zaidi ya kiasi cha Masafa yaliyoainishwa katika eneo hilo, TCRA itaweka
Masafa ya eneo husika katika mchakato wa ushindani, yaani zabuni / Mnada.

6. Waombaji watakaoingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada

watajulishwa ili waweze kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa ambayo
itafunguliwa mbele ya wazabuni wote.

Imetolewa Tarehe 23 Aprili 2025.

C N Digitally Signed By JABIRI KUWE BAKARI
Wed Apr 23 23:32:24 EAT 2025

Dkt. Jabiri K. Bakari
MKURUGENZI MKUU

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, S. L. P 474, 14414 DAR ES SALAAM, TANZANIA.
Simu: +255 22 2199760-9 / +255 22 2412011-2 / +255 784558270-1 Nukushi: +255 22 2412009-10

Barua pepe: barua@tcra.go.tz, dg@tcra.go.tz, Tovuti: www.tcra.go.tz
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1. UTANGULIZI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini ya
Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Na.12 ya 2003 yenye jukumu la kusimamia
sekta ya mawasiliano ya kielektroniki na posta katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
pamoja na huduma za utangazaji Tanzania Bara. TCRA inatoa mwongozo huu wa
maombi ya leseni za maudhui ya utangazaji wa redio (Utangazaji wa Biashara) na
uwasilishaji wa maombi hayo kwa njia ya mwaliko (Invitation to Apply — ITA).

Maombi yote ya leseni yanafanyika mtandaoni kupitia mfumo wa maombi ya leseni wa
TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi kifuatacho:
https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm.

2. SIFA ZA MWOMBAJI WA LESENI

a) Mwombaiji anatakiwa awe ni Kampuni iliyosajiliwa na BRELA au
Taasisi/Shirika/Asasi ambayo imesajiliwa na vyombo husika vya usajili.

b) Waombaji ambao tayari wana Leseni za Utangazaji wa redio wanatakiwa wawe
wamekamilisha malipo yote ya ada za leseni na wahakikishe wana leseni hai kabla
ya kufanya maombi mapya.

3. UTARATIBU WA MAOMBI YA LESENI BINAFSI
a) Mwombaji yeyote anayetaka kuomba leseni atafungua akaunti katika mfumo wa
maombi ya leseni wa TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi:
https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm
b) Mwombaji anahitajika kuandaa taarifa au nyaraka zifuatazo ili kupakiwa kwenye
mfumo: -
A. Kwa Ujumla
i) Malipo ya Ada ya Maombi
- Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaiji Wapya — Aina ya Leseni
ya Wilaya;
- Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaji wanaopanda kutoka kuwa
na leseni ya Kiwilaya hadi Kimkoa (upgrade);
- Ada ya Maombi ya Sh. 3,200,000 kwa Waombaiji wanaopanda kutoka kuwa
na leseni ya Kimkoa hadi Kitaifa (upgrade);
i) Ada ya maombi italipwa kabla ya dirisha la uombaji wa leseni za maudhui
ya utangazaji wa redio (Utangazaji wa Biashara) halijafungwa tarehe 16,
Juni 2025. Maombi yatakayolipwa baada ya tarehe hiyo hayatakubaliwa
kazi.
iii) Nakala iliyoidhinishwa ya nyaraka za usaijili kwa Kampuni (Memorandum
and Articles of Association) au Katiba kwa Mashirika au Asasi zisizo za
Kiserikali (Certified copy of Memorandum and Articles of Association or
constitution for registered societies and NGOs);
Zingatia sharti la umiliki wa hisa kwa mujibu wa Kanuni ya 22 (1) (b) ya
Kanuni za Leseni za Mwaka 2018 inayomtaka Mwombaji Leseni ya Maudhui
kuwasilisha nyaraka za Kampuni inayoonesha Kampuni inayoomba Leseni
inamilikwa na Mtanzania kwa asilimia zisizopungua hamsini na moja.

www.tcra.go.tz 2
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iv) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usaijili wa Jina la kituo;

v) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili kwa kampuni zilizosajiliwa;

vi) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usaijili kwa vyama au mashirika
yaliyosajiliwa;

vii) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Wadhamini Waliosajiliwa (Majina ya
wadhamini yaambatishwe);

viii)Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi
(TIN);

ix) Nakala iliyothibitishwa ya hati safi ya kodi (Tax clearence Certificate)
inayotumwa kwenda TCRA;

x) Uthibitisho wa uraia wa wanahisa (Pasipoti, Cheti cha Kuzaliwa, au
Kitambulisho cha Taifa); na

xi) Tovuti na anwani za baruapepe (Zingatia: Usajili wa Majina ya Vikoa ni
lazima uwe umetumia msimbo wa nchi (dot tz country code top level domain
—ccTLD).

B. Mpango wa Biashara

Mpango Mahsusi wa biashara (Business Plan) unapaswa kujumuisha

maudhui/nyaraka zifuatazo;

i)  Wasifu wa Kampuni au Taasisi;

i) Muhtasari wa malengo, maono na dhamira ya kuanzishwa kwa mradi wa
utangazaji;

iii) Miongozo, vipeperushi na maelezo ya kiufundi ya vifaa vitakavyotumika;

iv) Ratiba ya utekelezaji wa mradi na mpango wa ujenzi;

v) Taarifa kuhusu rekodi / uzoefu (marejeleo);

vi) Maelezo kuhusu Huduma itakayotolewa;

vii) Muundo wa gharama na bei ya Huduma;

viii) Makadirio ya msingi kuhusu wigo wa wateja;

ix) Mkakati wa maendeleo ya rasilimali watu;

x) Mkakati wa huduma kwa wateja (kuhakikisha ubora wa huduma);

xi) Ujenzi wa kituo, mchoro wa mpangilio, vifaa na viwango vya utangazaji
kama inavyoelekezwa na muhtasari katika Kiambatisho I;

xii) Sera ya uhariri ya kituo (Kanuni za Maadili ya Kituo) kulingana na kielelezo
kilichoidhinishwa na TCRA (kilichoambatishwa kama Kiambatisho Il) na
maudhui yawe kama ilivyoainishwa katika Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), za 2018;

xiii) Mpango wa kina wa vipindi vya Siku 7 unaotarajiwa ambao unaakisi
muundo ulioidhinishwa na TCRA ulioambatishwa kama Kiambatisho Il
cha Muongozo huu kwa kuzingatia sifa zifuatazo. -

a) Ubora na aina (variety);

b) Manufaa kwa uchumi wa ndani;

c) Kupanua uchaguzi wa programu, ikijjumuisha programu za watoto
kwa mujibu wa mahitaji yaliyotolewa chini ya Kanuni za Mawasiliano
ya Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), ya 2018
kwa muda na kiasi (duration and quota); na
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d) Athari kwa manufaa ya maendeleo ya sekta ya utangazaji kwa
ujumla

xiv) Taratibu za udhibiti wa ubora wa maudhui ya utangazaji;

xv) Muundo wa Shirika au menejimenti; na

xvi) Wasifu binafsi (CV) kwa watendaji wakuu.
Pendekezo la biashara pamoja na viambatisho vyake vinavyohusika vitakuwa kwa
kifupi na kwa muhtasari vikilenga leseni iliyoombewa, na mada zake zitakuwa kwa
mujibu wa Muundo wa Kielezo cha pendekezo la mradi ulioambatishwa pamoja na
mwongozo huu kama Kiambatisho IV.

4. ENEO LA HUDUMA LA LESENI

a) Eneo la huduma kwa ajili ya huduma ya maudhui ya Kimkoa (Utangazaji wa
Redio) ni upeo wa pointi kumi (mikoa ya utangazaji) za upatikanaiji.

b) Eneo la huduma kwa ajili ya leseni ya huduma za maudhui ya Wilaya ni upeo
wa sehemu tatu za upatikanaji ndani ya eneo la utawala wa kimkoa.

5. TATHMINI YA MAOMBI

a) TCRA itafanya tathmini ya maombi yote kulingana na vigezo vilivyoainishwa
katika mwongozo huu kwa kuangalia uwezo wa kiufundi, maudhui, uzoefu wa
utoaji huduma za redio na mchanganuo wa kifedha; na ametimiza sifa za
mwombaji kama iivyoelekezwa kwenye Sehemu ya 2 ya mwongozo huu.
Vigezo vya tathmini kwa wenye sifa za uombaji wa leseni ni kama
ilivyoainishwa kwenye Kiambatisho V.

b) Endapo waombaiji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni wengi zaidi ya idadi
masafa ya iliyopo: -

i.) TCRA itayaingiza masafa hayo katika mchakato wa ushindani yaani

zabuni/ Mnada.

ii.) Wale ambao wataingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au
mnada watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha
iliyofungwa vyema ambayo itafunguliwa mbele ya wazabuni wote.

iii.) Maelezo ya uthamini kwa njia ya ushindani yanapatikana kama
Kiambatisho VI.
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KIAMBATISHO |

A. MAHITAJI YA JUMLA YA KITUO CHA UTANGAZAJI

S/IN KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA

i. TAA YA KUONESHA Ni lazima taa ya kuashiria kipindi kinaenda hewani ifungwe kwenye
KUWA STUDIO IKO lango la chumba cha studio juu nje na ndani ili kuwataarifu watu
HEWANI kuhusu shughuli zinazofanyika ndani ya studio.

ii. KELELE NA UDHIBITI Vyumba vya studio lazima vufungwe mfumo maalumu wa kuzuia sauti
WA SAUTI NDANI YA (kutoka au kuingia studio wakati kipindi kinaendelea) na mwangwii ili
CHUMBA CHA STUDIO | kuwezesha usikivu madhubuti usio na mwingiliano wa sauti au

mwangwi kwa wasikilizaji.

iii. UDHIBITI JOTO WA Vyumba vya utangazaji vya studio sharti viwe na hewa ya kutosha
CHUMBA NA HEWA na/au vidhibiti joto kwa ajili ya afya na usalama wa watumiaji na

uendeshaiji bora wa vifaa vya studio (mfano: viyoyozi, n.k.).

iv. VIPIMO VYA CHUMBA | Chumba cha utangazaji sharti kiwe na eneo lisilopungua mita za
CHA MATANGAZO mraba 16 (m?16) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka sakafuni hadi
(LIVE) darini ili kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji wake.

V. VIPIMO VYA CHUMBA | Chumba cha utengenezaji wa vipindi sharti kiwe na eneo lisilopungua
CHA UTENGENEZAJI mita za mraba 16 (16 m?) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka
WA VIPINDI sakafuni hadi darini ili kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji

wake.

Vi. VIPIMO VYA CHUMBA | Chumba cha uandaaiji na utafutaji sharti kiwe na eneo lisilopungua
CHA UANDAAJI NA mita za mraba 16 (16 m?) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka
UTAFUTAJI WA sakafuni hadi darini ili kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji
HABARI wake.

vii. UMEME MBADALA Mfumo wa mbadala wa nishati sharti ufungwe kwenye jengo la studio
(POWER BACKUP) na mahali pa kurushia matangazo ili kuhakikisha kuwa kituo kinakuwa

hewani hata wakati ambapo nishati ya umeme mkubwa inapokata.
viii. HATUA ZA USALAMA Vifaa vya kuzima moto kama vile vizima moto sharti vifungwe kwenye
DHIDI YA MOTO jengo la studio na mahali pa kurushia matangazo

iX. MUUNDO WA MNARA | Mnara sharti uwe na vitu vifuatavyo: -
a) Alama za rangi nyekundu na nyeupe;
b) Taa za tahadhari za ndege/ anga; na
¢) Kinga dhidi ya umeme na radi. (Earthing and Electrical Protection)

X. USALAMA Ni sharti Studio iwe na uzio mzuri na udhibiti wa uingiaji wa kielektroni
umefungwa kwenye chumba cha studio cha 'kurushia matangazo' na
vyumba vingine vya studio. Mfano. bayometriki au Mifumo ya
Smartcard, n.k.

B. MAHITAJI YA KIUNGO CHA TRANSMITA YA UTANGAZAJI

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA

i. ENEO LA UFUNGAJI Transmita ya STL sharti ifungwe kwenye chumba cha

kudhibiti/mitambo (control room) katika studio ya utangazaji, na
kipokeaiji cha STL kifungwe kwenye eneo la kurushia matangazo
(transmitter site)

i. | NJIAZA Njia za kuunganisha studio na mtambo wa kurushia matangazo ni
KUUNGANISHA sharti kutumia kiungo cha pointi kwa pointi (P2P) masafa ya
STUDIO NA MTAMBO (Microwave), mkongo wa mawasiliano, Kiungo cha IP, n.k.

WA KURUSHIA
MATANGAZO
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MAHITAJI YA KIUFUNDI YA MFUMO WA UTANGAZAJI

NA.

KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA

i. CHUMBA CHA Chumba cha kurushia matangazo sharti kiwe na hewa ya kutosha ili
KURUSHA kutunza vifaa vya utangazaji na kipokezi cha STL.

MATANGAZO
(TRANSMITTER
ROOM)

ii. NGUVU YA Ni sharti kurekebisha nguvu ya usambazaji wa matangazo ili kuepuka
USAMBAZAJI mwingiliano na vituo vingine vya redio na isizidi kipimo cha ERP kwa
(TRANSMITTING kiasi cha 10KW.

POWER)

iii. | WIGO WA MASAFA Transmita ya matangazo ya FM sharti ifanye kazi ndani ya bendi ya
masafa ya 87.5 MHz hadi 108 MHz. Ni sharti transmita irekebike ili
kukubali masafa yoyote yaliyokabidhiwa kwenye masafa
yatakavotolewa na TCRA.

iv. ENEO LA URUSHAJI Eneo la matangazo sharti liidhinishwe na TCRA. Jina la eneo na jira

MATANGAZO nukta (geographical coordinates) lazima vifafanuliwe vyema.

MAHITAJI YA KITUO CHA REDIO FM/ VIFAA VYA STUDIO

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA
i. VIFAA VYA VYUMBA Chumba cha studio sharti kiwe na vifaa vitakavyotumika katika
VYA MATANGAZO VYA huduma za Utangazaiji. Vifaa hivyo ni pamoja na: -
STUDIO a) Kichanganyaiji Kitaalamu (Kichanganyaiji kilichoteuliwa kwa ajili ya

utangazaiji wa redio) - Professional Mixer/Audio Console/ radio
panel/ sound panel, or sound desk (Mixer designated for radio
broadcasting;

b) Vipaza sauti (kimoja kwa kila Mtangazaji au mwenyeji na chache
kwa ajili ya mgeni ikilazimu) - Microphones (One for each
Presenter or host and few for a guest if required);

c) Mvumo wa kipaza sauti au mkono au stendi - Microphone boom or
arm or stands;

d) Vipokea sauti vya masikioni (Moja kwa kila Mtangazaiji au
mwenyeji na vingine kwa ajili ya mgeni ikilazimu - Headphones
(One for each Presenter or host and few for a guest if required);

e) Kitafuta sauti cha FM (Kipokezi Kimezimwa) - FM tuner (Off Air
Receiver) ;

f)  Kiwambo cha spika - Monitor speaker;

g) Taa ya hewani iliyounganishwa na kudhibitiwa na Meza ya mixer -
On-air light Connected to and controlled by the Mixer Console;

h) Kompyuta iliyofungiwa programu ya Playout na Automation;

i) Mseto wa simu - Telephone hybrid,

j)  Mfumo wa simu wa kuruhusu kuongea tena (Si lazima) - Phone
Talkback system (Silazima);

k) Intercom (Si lazima);

[) Spika za Cue/preview (Si lazima); na

m) Mita za Kiwango (Si lazima)- Level Meter.

CHUMBA CHA STUDIO
CHA UANDAAJI WA
MATANGAZO YA REDIO
— (RADIO PRODUCTION
STUDIO ROOM)

Chumba cha studio kinaweza kutumika kama chumba cha akiba
hewani na lazima kiwe na vifaa vinavyoweza kutumika katika huduma
za Utangazaiji. Mahitaji yake ni kama ya chumba cha utangazaji.

www.tcra.go.tz 6
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iii. VIFAA VYA CHUMBA Chumba cha kudhibiti/mitambo lazima kiwe na vifaa vitakavyotumika
CHA UDHIBITI/MITAMBO | katika kuchakata Mawimbi ya FM kabla ya kusambazwa. Vifaa hivyo ni
(CONTROL ROOM pamoja na:-

EQUIPMENT) a) Sevaya Maudhui ya Matangazo - Broadcast Content Server;

b) Kiungo cha Studio kwenda kwenye Mtambo wa urushaji
matangazo - Studio to Transmitter Link (STL);

c) Kichanganuzi cha FM - Modulation monitor/FM analyser; na

d) Jenereta ya FM stereo.

iv. CHUMBA CHA Chumba cha Habari lazima kiwe na vifaa vinavyotumika katika kuhariri

HABARI/CHUMBA CHA na kuhifadhi habari kama vile komputa zilizo na programu tumizi

KUHARIRI NA MAKTABA | zinazowezesha kuandika habari na kuzihariri, Televisheni, kipokezi cha

redio, meza na viti kwa ajili ya wanahabari.

E. MAHITAJI YA RASILI MALI WATU KWA AJILI YA KUENDESHA KITUO

NA. | KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA
i. Idadi ya wafanyakazi na | Kiwango cha chini cha wafanyikazi
elimu yao Meneja wa kituo - 1;

Watozi/Wazalishaji - 4;

Wawasilishaji - 4;

Mhariri mkuu - 1;

Mwandishi wa habari — 2; na

Mafundi - 2.

ii. Elimu ya wafanyakazi Diploma ya Uandishi wa Habari kwa Mhariri Mkuu, Watozi, Waandishi
na Wawasilishaji wa habari.

www.fcra.go.tz
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Kiambatisho Il
MWONGOZO WA SERA YA UHARIRI

1. diNA 1A KU . .. e

2. Umiliki: Binafsi Umma

3. Soko: Jumuia Wilaya Kimkoa Kitaifa
4. Ainaya Leseni: Umma Biashara Jumuia

5. Maudhui yanayotolewa: -

Dini

Elimu

Umma

Biashara

Siyo ya Kibishara

Michezo
Muziki

Nyingine

www.lcra.go.tz
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8. Hadhira inayolengwa

10.Mwongozo

Z
>

MWONGOZO MAELEZO YA MWONGOZO
Uadilifu
Usawa
Sifa Merit

Uhuru wa Habari

Taswira

Faragha

Uhuru wa Uhariri

O Nl O O &M W N =

Kuaminika

9 Kutopendelea
10 Usahihi

11 Mahoijiano

12 Msambao wa Uchguzi

13 Matangazo Mbashara

14 Simu zinazoingia

15 Uandishi wa Habari za
wananchi
16 Mitandao ya kijamii kama

chanzo cha habairri

17 Intaneti kama chanzo cha

habari

18 Vipindi vya Dini

www.lcra.go.tz
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19 Ladha na adabu - taste and

decency

20 Vipindi vya Afya

21 VVU na UKIMWI

22 Jinsia

23 Watoto

24 Maudhui kwa hadhira ya

watu wazima - Watershed

25 Uhalifu na Kupinga Shughuli

za Kijamii - Crime and anti

Social Activity
26 Mtangazo kuhusu maafa
27 Ukatili

28 Ripoti kuhusu Vita
29 Machafuko, Utekaji nyara na

Mateka

30 Maonyo ya mabomu

31 Maandamano

32 Taratibu za Kushughulikia
Malalamiko

33 Huduma kwa wateja

Msimamo mwingine wowote wa sera za kituo.

MiMi. e , Ofisa Mtendaji Mkuu wa kituo, ninatamka
kwamba taarifa iliyotolewa hapo juu, kulingana na uelewa wangu, ni ya kweli na sahihi.

Ikiwa imetolewa vinginevyo inaweza kuondoa sifa za kituo changu kufikiriwa kupewa
Leseni.

JINA LA OFISA MTENDAJI MKUU WA KITUO:
SAINI:

TAREHE NA MHURI WA OFISI:

www.fcra.go.tz




PROGRAMU INAYOTARAJIWA YA KINA YA SIKU 7

[Ingiza siku]
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Kiambatisho Il

inayolengwa

Muda | Jina la Kipindi | Lengo mahususi Hadhira Mafanikio
inayolengwa | Yanayotarajiwa
11:00- | Mfano:  Mama | Kuielimisha jamii | Wazazi Malezi bora
11:30 | na Watoto kuhusiana na njia
bora ya kuwalea
Watoto
11:30- Kuielimisha jamii kuhusu
12:00 | Mfano: Muziki Kuburudisha Wote (Vijana masuala kadhaa kama
na Wazee) vile UKIMWI, uhusiano
kazini, kwa kutumia
nyimbo.
[Ingiza siku]
Muda | Jina la Kipindi | Lengo mahususi Hadhira Mafanikio

Yanayotarajiwa
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Kiambatisho IV

MUUNDO WA MAPENDEKEZO YA MRADI KWA AJILI YA MAOMBI YA LESENI
1.0 UTANGULIZI:
Maombi ya kituo cha Redio au Televisheni yanapaswa kuambatishwa na muhtasari
wa vipengele muhimu (upembuzi yakinifu) ambapo mwombaji (waombaiji) ataweza
kutoa maelezo ya kina. Vipengele hivi vinaweza kujumuisha: Muhtasari wa kiutendaji,
uchambuzi wa soko, masuala ya kiufundi, mfumo wa uongozi, uchambuzi wa kifedha
na uwezekano wa mradi.
1.1 Dira: Nikitu gani unachotaka kukifikia kwa kuanzisha Kituo kama hicho
cha Redio au Televisheni?
1.2  Dhamira: Utafanya nini ili kufikia dira yako?
1.3 Malengo: Nisababu gani zilizoleta msukumo wa kuanzishwa kwa kituo
hicho.
1.4  Eneo: (mahali halisi) wapi unapanga kuanzisha kituo chako
1.5 Majina na anwani za waombaji na wanahisa zionyeshwe kwenye
maelezo ya wasifu (CV) zitakazowasilishwa TCRA.
20 MCHANGANUO WA SOKO:
2.1 Hali ya sasa:
Ni sharti kuwe na maelezo ya hali ya sasa ya utangazaji ya eneo
linalohusika unalotaka kuanzisha kituo chako.
2.2 Kupenya kwa Biashara:
Je, utawezaje kupenya au kuifikia hadhira unayoihitaji?
2.3 Makadirio ya Biashara:
Eleza uendelevu wa biashara yako ndani ya mwaka mmoja au miwili
ijayo. Je, utaweza kuendeleza kituo? Jinsi gani?
3.0 UCHANGANUZI WA KIUFUNDI:
3.1 Studio na aina/maelezo, mpangilio na eneo ya vifaa vya transmita,
Bainisha eneo la transmita za studio.
3.2 Ainaza Antena
3.3  Ufungaji na kazi za ujenzi na vifaa (TX/studio)
3.4  Michoro na viambatisho sharti viambatishwe
3.5 Kiungo cha transmita na Studio (STL), mnara wa antena na eneo la

litakalofikiwa na mawimbi ya utangazaji (Coverage area)
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3.6  Kuzingatia uwepo na ubora wa umeme:
- Ugavi wa umeme utakaotumika (Umeme wa TANESCO, Jua,
Jenereta n.k)
- Uwezo wa jenereta / UPS na aina zake
- Kidhibiti Umeme (Automatic Voltage Regulator) na uwezo wa

vidhibiti umeme (stabiliser capacity)

40 MASUALA YA MAUDHUI:
4.1 Ratiba ya Vipindi
4.2 Vyanzo vya vipindi

5.0 MUUNDO WA MENEJIMENTI:
5.1 Muundo/ chati ya shirika

a) Wasifu wa Kampuni / Taasisi

b) Onesha nafasi ya uongozi, sifa na kazi zao,idadi ya wafanyakazi
katika kila sehemupamoja na viwango vyao vya elimu na utaalam
wao.

c) Onesha ajira ya wafanyakazi na toa maelezo ya wasifu (CV) za
watendaji wakuu.

d) Onesha viwango vya juu vya elimu vya wafanyakazi wako
muhimu, hii ni kwa meneja wa kituo, msimamizi wa vipindi
wahariri, waandishi wa habari na mafundi.

5.2  Maendeleo/Mafunzo ya Wafanyakazi
a) Utatoaje mafunzo kwa wafanyakazi wako?

b) Utajumuishaje teknolojia mpya katika biashara yako?

6.0 MCHANGANUO WA KIFEDHA:
6.1 Mpango wa ufadhili (kuthibitisha uwezo wa kifedha wa mwombaji): -
a) Taarifa ya miezi sita (6) ya benki ya kampuni kwa kampuni
zinazofanya kazi au za wanahisa kwa kampuni mpya; au
b) Barua ya ufadhili wa mradi kutoka kwa mfadhili au kutoka Benki

inayotoa dhamana ya mkopo au msaada wa kifedha.
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6.2 Taarifa za mapato yanayotarajiwa ya miaka mitano: Taarifa ya mapato,

mtiririko wa fedha na mizania. Mpango inapaswa kushabihiana na

jedwali lifuatalo: -

1. | HALI YA KIFEDHA
1.1 | MTAJI WA BIASHARA
Taarifa za Fedha tarajiwa

Mpango wa Ufadhili (Ufadhili wa
Mradi) Upatikanaji wa Fedha

Mwaka1l | Mwaka2 | Mwaka3 | Mwaka4 mwaka

Kiwango cha faida halisi

1.2 | Mapato ya Usawa (Return on Equity)

Uwiano wa Sasa wa uwezo wa
kampuni kulipa madeni ya muda
mfupi (Current Ratio)

Uwiano wa Mapato ya Uwekezaji
(Return on Investment)

Mwenendo wa ukuaji wa mapato kwa
miaka 5

6.3  Uwiano wa uwekezaji wa mitaji (Usawa: Deni — Equity:Debt);

6.4 Muundo wa gharama na bei ya Huduma;

7.0 HUDUMA KWA WATEJA
7.1 Makadirio ya msingi kuhusu wigo wa wateja;

7.2  Mkakati wa huduma kwa wateja (kuhakikisha ubora wa huduma);

8.0 HITIMISHO:
Katika hitimisho, sharti uweze kueleza UTOSHELEVU WA MRADI yaani manufaa
kwa jamii, matarajio ya mapato, fursa za mafunzo ya ajira na jinsi malengo ya

kampuni/taasisi yako yatakavyotimizwa.
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Kiambatisho V
VIGEZO VYA TATHMINI YA MAOMBI

A. Kwa Waombaji Wapya wa huduma za Maudhui ya Redio

Na. Kigezo Alama [%)]
1. Uwezo wa kiufundi 20
2. Maudhui (Uanuai (content
diversity) na Uzingatiwaji 40
wa Kanuni)
3. Idadi na sifa za
. : 15
wafanyakazi muhimu
4. Uwezo wa kifedha 25
Total 100

B. Kwa Waombaji wa Upandishaji Daraja au kuongeza Maeneo ya huduma za Maudhui ya Redio

Na. Kigezo Alama [%]
1. Uwezo wa kiufundi 10
2. Uzingatiwaji wa Maudhui

(Uanuai wa Maudhui na 30
Uzingatiaji wa ratiba)
3. Idadi na sifa za
. . 15
wafanyakazi muhimu
Uwezo wa kifedha 25
3. Uzingatiwaji wa Kanuni na
) 20
Miongozo
Total 100

Alama ya chini kwa mwombaji aliyefaulu ni 70%
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Kiambatisho VI

UTOAJI WA MASAFA KWA MCHAKATO WA USHINDANI

Endapo waombaji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni zaidi ya idadi iliyopo ya masafa,
basi TCRA itapanga masafa ya redio chini ya mchakato wa kiushindani yaani zabuni/
Mnada.

Wale ambao wataingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada
watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa vyema ambayo
itawasilishwa na kufunguliwa mbele ya wazabuni wote.

(a) Utaratibu wa maombi

Mwombaiji chini ya mchakato wa ushindani atawasilisha vitu vifuatavyo wakati wa awamu ya
maombi;

i. Fomu ya Maombi lliyojazwa na Kusainiwa (Kiambatisho A)

ii. Ushahidi unaofaa kwamba watu wawili wanaotia saini kwenye Fomu ya Maombi
wameidhinishwa ipasavyo na Mwombaji. Ushahidi stahiki utajumuisha:

a. Azimio la Bodi kutoka kwa Mwombaiji; na
b. Hati isiyoweza kubadilika ya wakili (irrevocable power of attorney).

iii. Tamko lililojazwa na lililotiwa saini la kufuata sheria za Mchakato wa Tuzo (Kiambatisho
B)

(b) Uwasilishaji wa Zabuni

i. Wazabuni watakabidhi zabuni zao kupitia Fomu ya Zabuni Isiyobalika iliyotolewa katika
Kiambatisho C.

ii. Wazabuni wataonesha bei ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila Eneo la
Huduma wanalotaka kupata katika Fomu ya Zabuni Isiyobadilika.

iii. Waombaiji hawawezi kuwa na Masafa ya FM zaidi kwa kila eneo la huduma.

iv. Wazabuni watawasilisha Fomu ya Zabuni lliyotiwa Muhuri isiyoweza kubadilika, iliyotiwa
saini na kupigwa mhuri kwa kila kipindi cha mnada katika Tarehe ya Mnada.

(c) Awamu ya Ufunguzi wa Zabuni

i. Wazabuni wote watahitajika kuwakilishwa ana kwa ana kulingana na hati waliyoiwasilisha
TCRA kuwa wameruhusiwa kushiriki mnada

ii. TCRA itapokea na kuzingua zabuni zote mbele ya Wazabuni wote.

iii. TCRA itazipanga bei za zabuni kwa utaratibu wa kushuka (yaani, kuanzia bei ya juu hadi
ya chini kabisa).

iv. Katika haliambapo kuna kulingana kwa thamani ya zabuni, TCRA itazipanga bei za zabuni
kwa kufuata mpangilio wa alfabeti (kutoka A hadi Z) ya majina ya Wazabuni ili kuondoa
ufanano.

v. TCRA itaanza kugawa Masafa kwa Mzabuni wa juu zaidi na kisha kwa Mzabuni
anayefuata kwa kuzingatia upatikanaji wa Masafa.

(d) Hatua ya Leseni
i. Washindi wa zabuni watalipa Bei ya zabuni ya Masafa kwa ukamilifu.
ii. TCRA itaendelea na mchakato wa Utoaji Leseni kwa Washindi wa Mnada baada
ya uhakiki wa malipo.
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Kiambatisho A

Fomu ya Maombi

Jina la Mwombaiji

Anwani kamili

Mawasiliano Jina
Anwani
Baruapepe
Simu
Majina na vyeo vya Mtu 1
watu 2 wanaotia saini
kwenye Fomu ya Jina
Maombi
Cheo
Mtu 2
Jina
Cheo
Watu (2) Mtu 1
walioidhinishwa ambao
watawajibika kutoa Jina
zabuni

Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti)

Anwani

Baruapepe

Simu

Mtu 2

Jina

Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti)
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Anwani

Baruapepe

Simu

Saini zilizoidhinishwa Mtu 1

Saini

Tarehe

Mtu 2

Saini

Tarehe

Mhuri wa Kampuni/Taasisi:

Tarehe:
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Kiambatisho B

Tamko

(Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa) , (Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa)
, ha (Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa)

wakiwa Mawakala Walioidhinishwa wa (“Mwombaiji”) (tu)natamka kwa

niaba ya Mwombaiji kwamba:

a. Mwombaji ana haki ya kushiriki katika Mchakato wa Tuzo na amepata vibali vyote muhimu
vya kufanya hivyo;

b. Taarifa zilizomo na Maombi ya Mwombaiji ni sahihi;

c. Kwa kadiri inavyowezekana kwa Mwombaji kufanya hivyo, Mwombaji anathibitisha
kwamba haihusiani na au haijahusishwa na Mwombaji mwingine au chombo kingine
ambacho kinaweza kutarajiwa kuwa Mwombaji mwingine;

d. Mwombaiji atachukua hatua zote zinazostahili ili kuhakikisha kuwa Taarifa za Siri hazitolewi
kwa mhusika mwingine isipokuwa wale wanaohitaji kupata Taarifa za Siri ili kutekeleza
jukumu lao kuhusiana na ushiriki wa Mwombaiji katika Mchakato wa Tuzo;

e. Mwombaji atajiepusha na kitendo chochote ambacho kinaweza kuwa na athari kwenye
Mchakato wa Tuzo;

f. Mwombaji atazingatia Kanuni za Mchakato wa Tuzo kama zilivyo katika Makubaliano ya
Habari;

g. Mwombaji anathibitisha kuwa ana rasilimali za kifedha ili kukidhi majukumu yake chini ya
masharti ya Mkataba na kukidhi Vigezo na Masharti ya Leseni ikiwa ingepewa masafa
kupitia Mchakato wa Tuzo.

Jina la Mwombaji:

Imesainiwa kwa niaba ya Mwombaji

Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa:

Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa:

Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa:

(Saini ya watu hao ambao wamewezeshwa kumfunga Mwombaji au kuidhinishwa vinginevyo
kumfunga Mwombaiji).

Tarehe: Mhuri wa Kampuni/Taasisi:
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Kiambatisho C
Fomu ya Zabuni (Sealed Bid Form)

Jina la Mwombaiji:

Eneo la Huduma:

TAMKO LA MASAFA AMBAYO MWOMBAJI ANAKUSUDIA YA KUTOA ZABUNI
KATIKA MNADA WA MASAFA YA FM REDIO

1. Onesha katika jedwali bei yako ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila bendi ya FM.

Bei yako ya zabuni katika sehemu mbili za desimali (TZS) kwa kila bendi

Kwa tarakimu
Kwa maneno

Ninatamka na kuahidi bila kubatilishwa kuwa Kampuni ya Mwombaiji itagharimia
Masafa llioainishwa kwenye Jedwali hapo juu kwa Bei ya Zabuni, iwapo atapewa
masafa hayo.

Pamoja na tamko na ahadi iliyopo hapo juu, ninatamka na kuahidi bila kubadilika
kuwa Kampuni ya Mwombaji italipia Masafa wa Vitalu kulingana na chaguzi za malipo
mwishoni mwa Mnada, pale anapotangazwa kuwa Mshindi tarajali.

Ninatamka kwa dhati kwamba idadi ya Vitalu vya masafa iliyotajwa katika Maombi
haya inaibana Kampuni ya Mwombaji kulipia kiasi hiki cha masafa kwa Bei ya Zabuni
kwa kila Masafa wa Kitalu uliotajwa kwenye jedwali lililopo hapo juu iwapo itapewa
katika Mnada huu wa Masafa

Tarehe:

Jina la Mwakilishi Aliyeidhinishwa:

Saini ya Mwakilishi Aliyeidhinishwa:

Mhuri wa Kampuni/Taasisi:
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Wasiliana Nasi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

Mawasiliano Towers, 20 Barabara ya Sam Nujoma,

S. L. P.474, Dar Es Salaam

+255 22 2199760 - 9/ +255 22 2412011 - 2 / +255 784558270 - 1
dg@tcra.go.tz | barua@tcra.go.tz

www.lcra.go.tz




	ITA_22042025_page 1
	ITA_22042025_page 2
	ITA_22042025_page 3
	Mwongozo kwa Waombaji - ITA Aprili 2025 rev1
	1. UTANGULIZI
	2. SIFA ZA MWOMBAJI WA LESENI
	3. UTARATIBU WA MAOMBI YA LESENI BINAFSI
	4. ENEO LA HUDUMA LA LESENI
	5. TATHMINI YA MAOMBI
	UTOAJI WA MASAFA KWA MCHAKATO WA USHINDANI
	Kiambatisho A
	Fomu ya Maombi
	Kiambatisho B
	Tamko
	Kiambatisho C
	Fomu ya Zabuni (Sealed Bid Form)



