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Kuhusu ripoti hii

Ripoti hii inawasilisha takwimu za mawasiliano za robo ya nne ya mwaka wa fedha 2023/2024. Kwa
ujumla, ripoti inatoa takwimu za mawasiliano ya simu, pesa mtandao, Intaneti, utangazaji, posta
na usafirishaji wa vifurushi na vipeto, na huduma nyingine zinazohusiana na Teknolojia ya Habari

na Mawasiliano kwa robo ya nne ya mwaka wa fedha 2023/2024.

Takwimu zimeandaliwa kulingana na viwango vya Umoja wa Mawasiliano Duniani (ITU) vya

kukusanya na kuandaa takwimu za huduma za mawasiliano/TEHAMA.
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Takwimu za Mawasiliano
ya Simu

Takwimu za mawasiliano ya simu kuhusu usajili, bei, dakika za simu, ujumbe mfupi (SMS) na vifaa vya

mawasiliano zimeainishwa kwa mwezi, robo mwaka na mwaka.

1.1. Idadi ya laini za simu

Sehemu hii inahusika na laini za simu za mkononi na za mezani ambazo zimetumika angalau mara moja
katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kuna aina mbili za laini: zinazotumika kwa mawasiliano ya binadamu
(Person to Person - P2P) na zinazotumika kwa mawasiliano ya mashine (Machine to Machine - M2M).

Jumla ya idadi ya laini (P2P na M2M) zilizosajiliwa imeongezeka kutoka milioni 73.4 katika robo ya mwaka
iliyoishia Machi 2024 hadi milioni 76.6 kwa robo ya mwaka inayoishia Juni 2024. Hilo ni ongezeko la asilimia
4.3% kama inavyoonekana hapo chini.

Kufikia Machi 2024 Kufikia Juni 2024

Milioni 73.4| Milioni 76.6 ' [l 4.3%

1.1.1 Idadi ya laini za P2P

Milioni z’\z Milioni .
72.5 ‘ 75.6 Badiliko
\‘) Kufikia Juni 2024 4-3%

Kufikia Machi 2024

Laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa kwa ajili ya P2P kwa kila mtoa huduma katika robo ya

mwaka inayoishia Juni 2024 zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.1.1.

Jedwali 1.1.1 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani za P2P zilizosajiliwa kwa kila
mtoa huduma

Airtel Halotel Vodacom Jumla

19,189,159 9,116,374 20,345,932 1,637,782 22,326,386 72,615,633

Mei 19,385,937 9,458,261 20,747,230 1,639,871 22,569,413 73,800,712
Juni 19,507,893 9,821,837 21,517,857 1,651,331 23,089,088 75,588,006

Takwimu katika Jedwali 1.1.1 zinaonesha ongezeko la wastani la kila mwezi la 2% la laini za simu za mkononi
na mezani ndani ya robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.
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1.1.2 Idadi ya laini za simu kwa ajili ya M2M kwa kila mtoa huduma
Milioni [m B Milioni

0.93 ® 097 ™°¢
=R 4.3%

Kufikia Machi 2024 == Kufikia Juni 2024

Jedwali 1.1.2 linaonesha laini zilizosajiliwa kwa mawasiliano ya M2M kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.

Jedwali 1.1.2 Idadi ya laini za M2M zilizosajiliwa

Airtel

Halotel Vodacom Jumla

Aprili 323,273 54,920 24,859 6,542 533,906 943,500
Mei 330,413 56,140 24,800 6,514 539,083 956,950
Juni 329,292 57,340 24,755 6,512 551,541 969,440

1.1.3 Mgawanyo wa laini za simu kila mtoa huduma

Chati 1.1.3a na 1.1.3b zinaonesha mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma. Takwimu za P2P
zinaonesha kuwa hakuna mtoa huduma aliyezidi 35%, ambayo ni kiwango cha chini cha umiliki wa soko. Hii
inaonesha kuna ushindani wenye tija kati ya watoa huduma.

Hata hivyo, kwa usajiliwa M2M, Vodacom ana 56.9% ya laini zote zilizosajiliwa kama inavyoonekana kwenye
Chati 1.1.3b. Airtel inashika nafasi ya pili kwa 34.0%, ikifuatiwa na Halotel kwa 5.9%.

Chati 1.1.3a Mgawanyo wa laini za simu kwa Chati 1.1.3b Mgawanyo wa laini za simu kwa
kila mtoa huduma wa P2P kila mtoa huduma wa M2M

13.0%
34.0%

Halotel o Halotel

W Tigo = - W Tigo
AN ‘-
TTCL TTCL
\ /

M vodacom | ] M vodacom

Airtel Airtel

2.6%
56.9%

2.2%
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1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani

Jedwali 1.1.4 linaonesha idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na laini za M2M zilizosajiliwa kwa
kipindi kinachoishia Juni 2024.

Jedwali 1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na laini za M2M

Simu za mkononi Simu za mezani Laini za M2M Jumla

943,500 73,559,133

72,578,053
Mei 73,779,616 21,096 956,950 74,757,662
Juni 75,566,518 21,488 969,440 76,557,446

1.1.5 Mabadiliko ya idadi ya laini za simu kwa kila mtoa huduma

Kulikuwa na ongezeko la laini za P2P katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 la takriban milioni 3.2. Chati
1.1.5a inaonesha mabadiliko ya idadi ya laini za P2P kufikia Juni 2024.

Chati 1.1.5a Mabadiliko ya idadi ya laini za simu za P2P kwa kila mtoa huduma

Airtel 363,011 M |3||10 ni
Halotel 523,095 ‘Onggzeko' ' la
idadi ya laini za
e [ - P
TTCL 63,704

Aidha, Kulikuwa na ongezeko la idadi ya laini za M2M katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 la laini
39,757. Chati 1.1.5b inaonesha mabadiliko ya idadi ya laini za M2M kufikia Juni 2024.

Chati 1.1.5b Mabadiliko ya idadi ya laini za simu za M2M kwa kila mtoa huduma

Airtel 8,821

e 39,757

Halotel 1,990 Ongezeko la
idadi ya laini za

Tigo -182 M2M

TTCL 32
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1.1.6 Idadi ya laini za simu kimkoa
Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na M2M kwa kila mkoa imeoneshwa kwenye Chati 1.1.6. Katika

robo ya nne ya mwaka 2023/2024, Dar es Salaam ilishika nafasi ya kwanza kwa kuwa na laini milioni 14.1,
Mwanza ilishika nafasi ya pili kwa kuwa na laini milioni 5.1, Arusha ilishika nafasi ya tatu kwa kuwa na laini
milioni 4.6, Mbeya ilishika nafasi ya nne ikiwa na laini milioni 4.4, na Dodoma ilishika nafasi ya tano kwa

kuwa na laini milioni 4.1.

Mikoa yenye laini chache zilizosajiliwa katika robo ya nne ya 2023/2024 ni Kaskazini Unguja yenye laini
69,990, Kusini Unguja yenye laini 105,323, na Kusini Pemba yenye laini 118,138.

Chati 1.1.6 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani ki-mkoa
Tanzania Bara

Dar es Salaam 14,092,819
Mwanza 5,072,335
Arusha 4,608,934
Mbeya 4,405,069
Dodoma 4,086,581
Morogoro 3,848,158
Tabora 3,702,617
Kilimanjaro 2,953,785
Tanga 2,825,349
Geita 2,552,946
Pwani 2,515,198
Mtwara 2,127,041
Shinyanga 2,076,696
Ruvuma 2,020,134
Manyara 1,914,344
Mara 1,908,010 Milioni 14
Kagera 1,884,004 Ni idadi ya laini katika
Iringa 1,786,878 mkoa wa Dar es
Singida 1,780,599 Salaam
Simiyu 1,759,662
Kigoma 1,527,862
Songwe 1,485,551
Njombe 1,346,784
Lindi 1,330,562
Rukwa 1,257,464
Katavi 791,418
Zanzibar
Mjini Magharibi 484,857
Kaskazini Pemba 118,339 484,857
Kusini Pemba 118,138 Ni o idadi ya Iaml
katika mkoa wa Mjini
Kusini Unguja || 105,323 Magharibi
Kaskazini Unguja | 69,990
2000000 4000000 6000000 8000000 10000000 12000000 14000000
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1.1.7 Idadi ya laini za simu katika kipindi cha miaka mitano iliyopita

Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa ajili ya mawasiliano ya P2P kwa miaka mitano iliyopita hadi 2023
umeoneshwa katika Jedwali 1.1.7.

Jedwali 1.1.7 Idadi ya laini za simu kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Simu za mkononi 47,685,232 51,220,233 54,044,384 60,192,331 70,215,144
Simu za mezani 76,288 72,469 71,834 84,696 75,732
Jumla 47,761,520 51,292,702 54,118,218 60,277,027 70,290,876
Asilimia ya kupenya 78% 81% 88% 98% 111%

Takwimu katika Jedwali 1.1.7 zinaonesha ongezeko la laini za simu kwa wastani wa 10% kwa mwaka na
ongezeko la wastani wa kiwango cha kusambaa (penetration) kwa laini za simu miongoni mwa watu cha
9% kwa mwaka. Kiwango hicho kilifikia 111% mwishoni mwa Disemba 2023, ikimaanisha kuwa wakazi 10
walitumia laini 11 kwa huduma za mawasiliano ya simu.

1.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu

Sehemu hii inawasilisha wastani wa bei nje ya vifurushi (Basic tariff) na ndani ya vifurushi (Bundle tariff)
kwa huduma za sauti, SMS ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine (RoW), na data. Bei nje
ya vifurushi zilizotumika katika robo ya mwaka ilioishia Machi 2024 na Juni 2024 zimeoneshwa hapa chini:

26.00 7.80
28.00 | 189.61
__________________ ‘
713.16 & . At 935
“s® WK
1,869.45

Mabadiliko ya bei nje ya vifurushi kwa robo ya mwaka iliyoishia Machi na Juni 2024 yameoneshwa kwenye
Jedwari 1.2.
Jedwali 1.2 Mabadiliko ya bei (Tsh) za mawasiliano ya simu

Mataifa mengine

Ndani ya Nje ya Afrika mashariki (Rest of the o _ SMS.

mtandao mtandao  (East Africa - EA) World - RoW) SMS kitaifa kimataifa Data
Machi 2024 26.00 28.00 727.80 1,899.00 7.80 189.61 935
Juni 2024 26.00 28.00 713.16 1,869.45 7.80 189.61 9.35
Badiliko 0% 0% 2% -2% 0% 0% 0%

Kama inavyooneshwa katika muhtasari hapo juu, wakati bei za kupiga simu ndani ya mtandao, nje
ya mtandao, SMS kitaifa (local SMS), SMS kimataifa na data hazikubadilika, bei za kupiga simu za Afrika
Mashariki na mataifa mengine zilipungua kwa 2%.
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1.2.1 Bei (Tsh) za huduma ya sauti
Bei za huduma ya sauti kwa robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 kwa simu za ndani na nje ya nchi
zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.1. Hizi ni bei za sauti kwa dakika moja wakati mtumiaji anapiga simu ya

ndani au ya kimataifa bila kujisajili kwenye kifurushi.

Jedwali 1.2.1 Bei (Tsh) za kupiga simu ndani na nje ya nchi kwa kila mtoa huduma

Mtoa huduma Ndani ya mtandao Nje ya mtandao EA RoW

Airtel 30.00 30.00 614.40 1,426.60
HALOTEL 10.00 20.00 875.00 1,565.00
TIGO 30.00 30.00 1,030.00 1,673.33
TTCL 30.00 30.00 217.00 2,871.33
VODACOM 30.00 30.00 829.40 1,811.00
Industry Average 26.00 28.00 713.16 1,869.45

Jedwali 1.2.1 linaonesha kuwa watoa huduma wote hutoza Tsh 30 kwa dakika ndani na nje ya mtandao,
isipokuwa Halotel inayotoza Tsh 10 kwa dakika ndani ya mtandao na Tsh 20 nje ya mtandao. Wastani wa
bei ya huduma ya sauti ndani ya mtandao katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 ilibaki sawa na robo
ya mwaka inayoishia Machi 2024.

Aidha, Jedwali 1.2.1 linaonesha kuwa bei ya huduma ya sauti kimataifa zilitofautiana baina ya watoa huduma.
Wastani wa bei ya huduma ya sauti kwa dakika moja kwa Afrika Mashariki na nchi nyingine ni Tsh 713.16 na
1,869.45, mtawalia.

1.2.2 Bei (Tsh) za SMS na data

Bei bila kifurushi nje na ndani ya nchi kwa SMS na data hadi Juni 2024 zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.2.

Jedwali 1.2.2 Bei (Tsh)za SMS na

Mtoa huduma SMS ndani ya nchi SMS nje ya nchi Data/Mb
Airtel 8.00 215.00 9.35
Halotel 5.00 95.00 9.35
Tigo 8.00 215.00 9.35
TTCL 10.00 138.06 9.35
Vodacom 8.00 285.00 9.35
Wastani kwa Sekta 7.80 189.61 9.35

Wastani wa bei za SMS kitaifa (Tsh 7.80), SMS nje ya nchi (Tsh 189.61) na data (Tsh 9.35) kwa Juni 2024
ulibakia kama ulivyokuwa kwenye robo ya mwaka iliyoishia Machi 2024.
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1.2.3 Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi kwa dakika moja ya sauti, SMS moja na MB moja ya

data kwa watumiaji waliojiunga na kifurushi zimeoneshwa hapo chini.

Kipindi Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Apr - Juni 2024 4.66 6.18 1.42 2.16
Jan - Machi 2024 4.50 6.07 1.37 217
Badiliko 3.4% 1.8% 4.1% -0.6%

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuwa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi zimebadilika
katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 ikilinganishwa na robo ya mwaka inayoishia Machi 2024.
Bei za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao, na SMS ziliongezeka kwa viwango tofauti kama
ilivyooneshwa kwenye kielelezo hapo juu, huku bei ya data katika kifurushi ilipungua kwa 0.6%.

Jedwali 1.2.3 linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika kifurushi ziko chini
kuliko bei za huduma za mawasiliano ya simu bila kifurushi.

Jedwali 1.2.3 Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Mtoa huduma Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Vodacom 4.43 6.27 1.42 2.35
Tigo 5.38 6.37 1.44 2.15
Airtel 4.19 6.16 1.06 2.04
Halotel 2.05 4.85 1.02 2.05
TTCL 7.23 7.23 2.18 2.19
ENERTEREINE 4.66 6.18 1.42 2.16

Wastani wa bei za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandano, kwa Sekta umeongezeka hadi Tsh 4.66 na
Tsh 6.18 kwa dakika, mtawalia, katika robo mwaka inayoishia Juni 2024, kutoka Tsh 4.50 na Tsh 6.07 katika
robo ya mwaka iliyoishia Machi 2024.

1.2.4 Wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu

Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu ndani na nje ya kifurushi umeoneshwa kwenye Jedwali
1.2.4.

Jedwali 1.2.4 Wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu kwa Sekta

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Wastani bila kifurushi 26.00 28.00 7.80 9.35
Wastani katika kifurushi 4.66 6.18 1.42 2.16

Jedwali 1.2.4 linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma ya mawasiliano ya simu bila kifurushi ni karibu
mara tano zaidi ya wastani wa bei katika kifurushi. Hiyo ndiyo sababu ya watumiaji wengi (99.9%) kupendelea

kujiunga na huduma za vifurushi.




ISO 9001: 2015 CERTIFIED

1.2.5 Wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu kwa kipindi cha mia-
ka mitano iliyopita

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, mwenendo wa wastani wa bei za huduma za sauti na SMS nje ya
vifurushi kwa Sekta, kitaifa na kimataifa umeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.5a, 1.2.5b na 1.2.5c.

Jedwali 1.2.5a Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti nje ya
vifurushi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 149.00 57.00 34.00 32.00 29.00
Nje ya mtandao 189.00 57.00 34.00 32.00 30.00

Jedwali la 1.2.5a linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za sauti nje ya vifurushi kwa dakika ndani na
nje ya mtandao zilipungua kati ya mwaka 2019 hadi Disemba 2023. Aidha, gharama hizo zililingana kuanzia
mwaka 2020 hadi Disemba 2022. Ulinganifu huo ulisababishwa na kushuka kwa gharama za muingiliano wa

mawasiliano ya simu za sauti (interconnection charges) baina ya watoa huduma.

Jedwali 1.2.5b Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti kimataifa nje ya
vifurushi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
EA 770.00 830.00 966.00 1,103.00 1,171.00
RoW 1,357.00 1,379.00 1,564.00 1,817.00 1,776.00

Jedwali 1.2.5b linaonesha kuwa kuna mienendo tofauti ya wastani wa bei za huduma za sauti kimataifa
kutokana na viwango vya tozo za huduma za mawasiliano vinavyowekwa na watoa huduma wa kimataifa

(international carriers).

Jedwali 1.2.5¢c Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za kutuma SMS kitaifa na kimataifa nje ya
vifurushi kwa miaka mitano iliyopita

SMS kitaifa 36.00 20.00 13.00 11.00 11.00
SMS kimataifa 160.00 176.00 172.00 193.00 200.00

Pia, katika kipindi cha miaka minne iliyopita mwenendo wa wastani wa bei za huduma za mawasiliano

katika vifurushi umeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.5d.

Jedwali 1.2.5d Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu
katika vifurushi katika kwa miaka minne iliyopita

2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 9.38 7.84 7.27 4.90
Nje ya mtandao 11.21 8.69 7.78 6.30
SMS 3.45 3.35 2.69 1.37
Data 1.73 1.61 1.86 2.14
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1.3 Dakika za huduma ya sauti
1.3.1 Idadi ya dakika ndani ya nchi

Idadi ya dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa robo ya mwaka inayoishia Machi 2024 na Juni 2024

imeoneshwa hapo chini.

Kufikia Machi 2024 Kufikia Juni 2024

Bilioni 35.0  Bilioni 39.6 il 13%

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya dakika za huduma za sauti ndani ya nchi kwa

13% katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024.

y N 15% A 11% -
\ Robo mwaka Robo mwaka v
inayoishia Machi 2024 inayoishia Machi 2024

Bilioni 18.5 Bilioni 16.5
Robo mwaka Robo mwaka
inayoishia Juni 2024 inayoishia Juni 2024
Bilioni 21.3 Bilioni 18.2
Dakika ndani ya mtandao Dakika nje ya mtandao

Jedwali 1.3.1 linaonesha kuwa Juni 2024 ulikuwa mwezi wenye idadi ya dakika nyingi zaidi ikilinganishwa

na miezi mingine ya robo ya mwaka hiyo.

Jedwali 1.3.1 Idadi ya dakika ndani na nje ya mtandao ndani ya nchi

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao Jumla
Aprili 7,730,477,933 5,422,755,747 13,153,233,680
Mei 6,715,804,600 6,195,893,145 12,911,697,745
Juni 6,898,488,248 6,605,651,384 13,504,139,632
Jumla 21,344,770,781 18,224,300,276 39,569,071,057

Jedwali 1.3.1 linaonesha takriban dakika bilioni 39 zilitumika katika robo mwaka iliyoishia Juni 2024

ikilinganishwa na dakika bilioni 35 katika robo mwaka iliyoishia Machi 2024. Hata hivyo, idadi ya dakika

ndani ya mtandao ilikuwa kubwa zaidi ikilinganishwa na nje ya mtandao kitaifa katika robo ya mwaka

inayoishia Juni 2024.
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1.3.1.1 Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini
Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini umeoneshwa kwenye Chati 1.3.1.1a.

Chati 1.3.1.1a Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa robo mwaka
inayoishia Juni 2024

G «

46.1%

B Ndani ya mtandao Ndani ya mtandao

Chati 1.3.1.1a inaonesha kuwa dakika nyingi za sauti nchini zilitumika kwenye simu za ndani ya mtandao
(53.9%) kuliko simu za nje ya mtandao (46.1%). Aidha, takwimu zinaonesha kuwa watu walipendelea zaidi
kupiga simu ndani ya mtandao mmoja kuliko kupiga nje ya mtandao.

Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye Chati
1.3.1.1b na 1.3.1.1c. Airtel imeongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya dakika za ndani ya mtandao (35.2%) na
nje ya mtandao (30.4%).

Chati 1.3.1.1b Mgawanyo wa dakika ndani Chati 1.3.1.1c Mgawanyo wa dakika nje ya
ya mtandao kwa kila mtoa huduma mtandao kwa kila mtoa huduma

0.7%

1.0% \

20.6% 28.3%

\

\ 4
14.9%

18.5% 30.4%

35.2%

AIRTEL [ HALOTEL MTIGO © TTCL IVODACOM AIRTEL [1HALOTEL MTIGO | TTCL IVODACOM
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1.3.1.2 Idadi ya dakika ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

Idadiya dakika ndanina nje ya mtandao nchini katika kipindi cha miaka mitanoiliyopita imekuwa ikiongezeka
kwa wastani wa 9% na 61%, mtawalia, kwa kila mwaka kuanzia 2019 hadi 2023. Idadi ya dakika nchini

inaoneshwa katika Jedwali 1.3.1.2.

Jedwali 1.3.1.2 Idadi ya dakika ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 55,812,036,633 54,561,254,851 51,673,651,476 62,678,814,642 77,770,241,513
Nje ya mtandao 11,570,993,820 27,084,539,242 43,194,917,029 60,064,367,493 67,100,445,506

67,383,030,453 81,645,794,093 94,868,568,505 122,743,182,135 144,870,687,019

Jedwali 1.3.1.2 linaonesha kuwa idadi ya dakika ndani ya mtandao ni kubwa ikilinganishwa na idadi ya
dakika nje ya mtandao nchini. Hata hivyo, tofauti ya dakika hizo imeendelea kupungua kutokana na watoa

huduma kutumia karibu viwango sawa vya bei za kupiga simu.

1.3.2 Idadi ya dakika nje ya nchi

Idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi imeoneshwa hapo chini.

@ Kwenda nje ya nchi E Kutoka nje ya nchi @

Milioni Milioni : Milioni Milioni
Robo ya mwaka Robo ya mwaka E Robo ya mwaka Robo ya mwaka
inayoishia inayoishia June ! inayoishia inayoishia June
Machi 2024 2024 Machi 2024 2024

-42.4%

Badiliko Badiliko

Kielelezo kinaonesha kupungua kwa idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi katika robo ya mwaka
iliyoishia Juni 2024. Idadi ya dakika kwenda nje ya nchiimepungua kwa 42.4%. Kwa upande mwingine, dakika
kutoka nje ya nchi imepungua kwa 39.8%. Vilevile, takwimu zinaonesha kulikuwa na idadi kubwa ya dakika

kwenda nje ya nchi ikilinganishwa na zilizotoka nje ya nchi.

Jumla ya dakika kwenda na kutoka Afrika Mashariki (EA) na nchi nyingine za kimataifa (RoW) kwa robo ya

mwaka iliyoishia Juni 2024 imeoneshwa katika Jedwali 1.3.2.

1
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Jedwali 1.3.2 Idadi ya dakika kwenda na kutoka EA na RoW

Kwenda EA Kwenda RoW Kutoka EA From RoW
Aprili 22,515,520 3,069,485 8,901,296 2,101,111
Mei 22,059,514 3,540,826 9,140,291 2,169,739
Juni 27,204,086 3,294,860 8,717,595 1,877,725
Jumla 71,779,120 9,905,171 26,759,182 6,148,575

Jedwali 1.3.2 linaonesha kulikuwa na dakika nyingi zaidi kwenda na kutoka EA katika mwezi Juni na Mei
2024, mtawalia. Aidha, kulikuwa na dakika nyingi zaidi kwenda na kutoka RoW katika mwezi Mei 2024
ikilinganishwa na miezi mingine ya robo iliyoishia Juni 2024.

1.3.2.1 Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka EA

Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka EA umeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.1.

Chati 1.3.2.1 Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka EA

M Kwenda EA Kutoka EA

Chati 1.3.2.1 inaonesha kuwa dakika kwenda EA ni karibia mara 3 ya dakika kutoka EA.

1.3.2.2 Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka RoW

Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka RoW umeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.2.

Chati 1.3.2.2 Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka Row

<8,
Q=‘
71.5% %’

kwenda Row M Kutoka RoW

Chati 1.3.2.2 inaonesha kuwa dakika kwenda RoW ni karibia mara 2 ya dakika kutoka RoW.
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1.3.2.3 Idadi ya dakika kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita
Mwenendo wa idadi ya dakika kwenda na kutoka EA na RoW umeoneshwa katika Jedwali 1.3.2.3.

Jedwali 1.3.2.3 Idadi ya dakika kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Kwenda EA 14,252,483 9,738,521 9,097,165 8,927,113 95,473,684
Kutoka EA 21,989,062 15,406,649 15,853,362 13,594,473 34,994,641
Kwenda RoW 43,297,997 38,014,133 24,856,947 26,034,131 19,510,999
Kutoka RoW 45,100,536 45,172,263 49,885,142 33,374,619 23,681,940

Kama inavyooneshwa katika Jedwali 1.3.2.3, idadi kubwa ya dakika zinakuja kutoka EA na RoW kuliko
kwenda katika maeneo hayo isipokuwa katika mwaka 2023. Aidha, dakika za kwenda na kutoka EA na RowW
zimekuwa zikipungua, isipokuwa mwaka 2023.

1.4 Idadi ya SMS
1.4.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Robo mwaka inayoishia Machi 2024 Robo mwaka inayoishia Juni 2024 Badiliko
ege ° eme ° /
Bilioni 50 Bilioni 51 il 1%
SMS ndani ya mtandao SMS nje ya mtandao Jumla
Januari - Machi 2024 Bilioni 21 Bilioni 30 Bilioni 50
Aprili - Juni 2024 Bilioni 22 Bilioni 29 Bilioni 51
Badiliko 4% 1% 1%

Kielelezo kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya SMS katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 kwa 4%
kwa SMS zinazotumwa ndani ya mtandao na kupungua kwa 1% kwa SMS zinazotumwa kutoka mtandao
mmoja kwenda mitandao mingine. Kwa ujumla, idadi ya SMS imeongezeka kwa 1%. Idadi ya SMS kwa robo

ya mwaka inayoishia Juni 2024 imeainishwa kwenye Jedwali 1.4.1.

Jedwali 1.4.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Aprili Mei Juni Jumla
Ndani ya mtandao 6,932,295,340 7,203,404,875 7,451,989,685 21,587,689,900
Nje ya mtandao 9,157,888,984 9,823,641,855 10,270,957,086 29,252,487,925

16,090,184,324 17,027,046,730 17,722,946,771 50,840,177,825

Jedwali 1.4.1 linaonesha mabadiliko ya idadi ya SMS ndani na nje ya mtandao katika kipindi husika. Mwezi
Juni 2024 ulikuwa na idadi kubwa ya SMS ikilinganishwa na mwezi Aprili na Mei.

Kwa kipindi chote, mgawanyo wa SMS nje ya mtandao ulikuwa mkubwa (57.5%) kuliko ndani ya mtandao
(42.5%). Hii inaonesha kuwa katika kipindi hicho, SMS nyingi zilitumwa kwenda nje ya mtandao. Mgawanyo

wa SMS ndani na nje ya mtandao imeoneshwa kwenye Chati 1.4.1.
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Chati 1.4.1 Mgawanyo wa SMS ndani na nje ya mtandao

L,
42.5%

Ndaniya mtandao M Nje ya mtandao

1.4.2 Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita
Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.2.

Jedwali 1.4.2 Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 53,787,444,093 61,971,569,487 58,875,779,663  65,358,270,089  84,818,793,761
Nje ya mtandao 51,650,529,287 71,072,186,913 78,200,512,436  88,154,239,625 121,727,776,013

105,437,973,380 133,043,756,400 137,076,292,099 153,512,509,714 206,546,569,774

1.4.3 Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW
Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.3.

Jedwali 1.4.3 Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW

Kwenda EA Kwenda RoW Kutoka EA Kutoka RoW
Aprili 165,959 335,667 2,758,867 460,963,153
Mei 151,155 363,601 2,639,579 448,305,579
Juni 160,107 432,508 2,684,588 455,786,491
Jumla 477,221 1,131,776 8,083,034 1,365,055,223

Jedwali 1.4.3 linaonesha kuwa idadi kubwa ya SMS zilipokelewa kutoka EA na RoW kuliko zilizotumwa EA
na RoW. Aidha, idadi kubwa zaidi ya SMS zilitumwa kwenda EA na RoW katika kipindi cha mwezi Aprili na
Juni 2024, mtawalia, ikilinganishwa na miezi mingine katika kipindi husika. Uwiano wa SMS zilizotumwa na
kupokelewa umeoneshwa kwenye Chati 1.4.3a na 1.4.3b.
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Chati 1.4.3a Mgawanyo wa SMS kwenda
na kutoka EA

Chati 1.4.3b Mgawanyo wa SMS
kwenda na kutoka RowW

|

— @ 0.1%

B Kwenda EA B Kutoka EA B Kwenda Row M Kutoka RoW

1.4.4 Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita
Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.4.

Jedwali 1.4.4 Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Kwenda EA 3,850,602 1,235,692 1,425,624 1,700,525 2,233,288
Kutoka EA 48,376,608 50,880,982 89,717,530 58,344,672 37,592,410
Kwenda RoW 6,834,308 2,718,443 3,191,041 3,574,956 5,448,764
Kutoka RoW 3,201,524,787  3,935,379,714  4,599,468,894  4,664,200,079 5,562,047,440

1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu

Vifaa vya masiliano vinavyotumia laini ya simu ndiyo kichocheo kikubwa katika kukuza matumizi ya
huduma za mawasiliano ya simu/TEHAMA nchini. Idadi ya vifaa vilivyounganishwa kwenye mitandao ya
simu imeoneshwa kwenye Jedwali 1.5.
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Jedwali 1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu

Aina ya kifaa Idadi ya Vifaa Upenyaji (Penetration)
Simu za rununu (Feature phones) 53,749,787 82.60%
Simu janja (Smartphones) 20,528,165 31.55%
Handheld 1,619,257 2.49%
Modem 634,103 0.97%
Portable (including PDA) 60,132 0.09%
Tablet 414,909 0.64%
Module 54,027 0.08%
WLAN Router 145,452 0.22%
Dongle 100,684 0.15%
loT Device 126,763 0.19%
Vehicle 13,900 0.02%
Computer 11,900 0.02%
Wearable 7,721 0.01%
Device for the Automatic Processing of Data (APD) 2,489 0.00%

Kufikia Juni 2024, asilimia ya simu janja (smartphones) kwa idadi ya watu imeongezeka hadi 31.55% kutoka
30.92% iliyorekodiwa mwezi Machi 2024. Aidha, asilimia ya simu za rununu (feature phones) imeongezeka
kutoka 81.18% na kufikia 82.6%. Upenyaji wa vifaa vingine vya mawasiliano miongoni mwa watu ni kama

inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.5.
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1.6 Idadi ya minara ya mawasiliano ya simu kimkoa

Jedwali 1.6 linaonesha idadi ya minara ya mawasiliano ya simu katika mikoa mbalimbali ya Tanzania hadi
Juni 2024.

Jedwali 1.6 Idadi ya Minara ya mawasiliano ya simu kimkoa

Mkoa Idadi ya Minara ya Mawasiliano ya Simu

Tanzania Bara

Arusha 404
Dar-es-salaam 1,158
Dodoma 414
Geita 201

Iringa 275
Kagera 352
Kigoma 288
Kilimanjaro 332
Lindi 217
Manyara 203
Mara 266
Mbeya 368
Songwe 113
Morogoro 421

Mtwara 292
Mwanza 422
Pwani 305
Rukwa 204
Ruvuma 318
shinyanga 257
Singida 214
Tabora 327
Tanga 392
Simiyu 144
Katavi 93

Njombe 175
Mjini Magharibi 214
Kusini Pemba 60

Kaskazini Pemba 48

Kaskazini Unguja 37

Kusini Uniuia 37

Hadi kufikia Juni 2024 kulikuwa na jumla ya minara 8,551, Dar es Salaam ikiongoza kwa kuwa na minara
1,158, ikifuatiwa na Mwanza yenye minara 422. Mikoa yenye idadi ndogo zaidi ya minara kwa Tanzania
Bara ni Katavi (93) na Songwe (113). Kwa upande wa Tanzania Visiwani, Mkoa wa Mjini Magharibi una idadi
kubwa zaidi ya minara (214), huku mkoa wa Kaskazini Unguja na Kusini Unguja ikiwa na idadi ndogo zaidi
ya minara (37).
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1.7 Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi ya simu kimkoa

Jedwali 1.7 linaonesha idadi ya mitambo ya 2G, 3G, 4G na 5G hadi kufikia Juni 2024.

Jedwali 1.7 Idadi ya BTS, NodeB, eNB na gNB ki-mkoa
Idadi ya BTS, NodeB, eNB na gNB

Mkoa

Tanzania Bara

Arusha 659 629 611 27
Dar-es-salaam 2261 2431 2402 541
Dodoma 637 562 551 41
Geita 374 349 320 6
Iringa 375 305 289 2
Kagera 486 434 387 1
Katavi 157 128 126 0
Kigoma 468 397 360 3
Kilimanjaro 521 505 485 7
Lindi 312 229 229 0
Manyara 322 263 252 1
Mara 391 348 329 3
Mbeya 554 520 497 15
Morogoro 633 565 539 9
Mtwara 397 330 304 0
Mwanza 715 674 649 23
Njombe 298 243 236 2
Pwani 443 408 397 6
Rukwa 279 220 198 1
Ruvuma 422 312 301 1
Shinyanga 349 327 288 5
Simiyu 268 223 192 1
Singida 321 278 262 3
Songwe 238 198 183 11
Tabora 503 441 380 2
Tanga 600 530 511 1

Kaskazini Pemba 59 59 55 0
Kaskazini Unguja 79 80 77 2
Kusini Pemba 59 60 57 1
Kusini Unguja 115 116 115 2
Mjini Magharibi 175 202 195 37
Jumla 13,470 12,366 11,777 754

—
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Jedwali 1.7 linaonesha kuenea kwa kiasi kikubwa kwa teknolojia ya 2G na 3G, ikiwa na BTS 13,470 na NodeB
12,366. Japokuwa teknolojia ya 4G haijaenea kama 2G na 3G, idadi ya eNB za 4G zimefika 11,777. Aidha,
gNB za 5G zimefika 754, ikiwa zimeenea zaidi katika maeneo ya mijini kama vile Dar es Salaam na Mjini
Magharibi. Hata hivyo, Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya mitambo ya kurushia mawimbi
ya mawasiliano kwa teknolojia zote (2G, 3G, 4G na 5G), na kuifanya kuwa kitovu cha mawasiliano nchini.
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Takwimu za Pesa Mtandao

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za pesa mtandao zinazotolewa na watoa huduma za pesa
mitandao (Mobile Money Operators) kulingana na idadi ya akaunti za pesa mtandao na miamala.

2.1 Akaunti za pesa mtandao

Idadi ya akaunti za pesa mtandao ambazo zilitumika angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu
iliyopita iliongezeka kutoka akaunti milioni 53.7 katika robo ya mwaka iliyoishia Machi 2024 hadi milioni
55.7 katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.

Milioni Milioni
53.7 55.7

Kufikia Machi Kufikia Juni
2024 2024

Jedwali 2.1 Idadi ya akaunti za pesa mtandao

Aprili Mei Juni

Airtel Money 10,829,037 10,868,814 11,028,579
Halo Pesa 4,167,689 4,379,419 4,567,319
Tigo Pesa 17,006,217 17,266,651 17,827,565
T-Pesa 1,401,910 1,412,639 1,422,381
M-Pesa 20,233,904 20,416,700 20,677,223
Azam Pesa 87,957 99,602 209,661
Jumla 53,726,714 54,443,825 55,732,728

Jedwali 2.1 linaonesha kuwa akaunti za pesa mtandao ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 1.9 kwa mwezi
katika robo mwaka iliyoishia Juni 2024. Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao umeoneshwa kwenye
Chati 2.1.

Chati 2.1 Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao

0.4% ..
19.8%
a va 89%
Airtel Money Zaidi ya ya
- W Azam Pesa akaunti za pesa mtandao
@ 8.2% Halo Pesa zimetawaliwa na M-Pesa,

B V-Pesa Tigo Pesa na Airtel Money
R M Tigo Pesa

T-Pesa

37.1%
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Chati 2.1 inaonesha kuwa soko la pesa mtandao lina ushindani, huku M-pesa ikiongoza kwa kuwa na asilimia
37.1.

2.2 Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa akaunti zilizoweka na kutuma pesa kwa njia ya pesa mtandao katika
kipindi cha miezi mitatu iliyopita ya robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 2.2a.

Jedwali 2.2a Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Aprili Mei Juni
Airtel Money 80,277,100 85,227,370 82,886,440
Halo Pesa 25,533,525 27,443,484 28,345,804
T-Pesa 444,972 505,872 516,093
Tigo Pesa 76,884,115 82,947,791 78,870,524
M-Pesa 96,057,195 102,286,270 104,625,748
Azam Pesa 47,036 64,805 69,508
Jumla 279,243,943 298,475,592 295,314,117

Jedwali 2.2b linaonesha idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita. Miamala ya pesa
mtandao iliongezeka kutoka bilioni 3 mwaka 2019 hadi bilioni 5.3 kwa mwaka 2023, sawa na 19% ya ukuaji
kwa kila mwaka. Katika kipindi hicho, wastani wa miamala kwa kila mteja ulipungua kutoka miamala 117
mwaka 2019 hadi 100 mwaka 2023.

Jedwali 2.2b Idadi ya usajili na miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita

Mwaka Idadi ya akaunti Idadi ya miamala WESENI
2019 25,864,318 3,021,142,958 117
2020 32,268,630 3,412,210,062 106
2021 35,285,767 3,752,084,894 106
2022 40,953,496 4,195,899,414 102
2023 52,875,129 5,273,086,154 100
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Takwimu za huduma ya
Intaneti

3.1 Laini za Intaneti

Idadi ya laini za Intaneti inatokana na laini ambazo zimetumia huduma ya Intaneti angalau mara moja
katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika (FTTX, 2G - GPRS na EDGE, 3G, 4G,
au 5G).

Idadi ya laini za Intaneti imeongezeka kwa 7% kutoka milioni 36.8 kwa robo ya mwaka iliyoishia Machi 2024
hadi milioni 39.3 kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.

Kufikia Machi 2024 Kufikia Juni 2024

Milioni 36.8 Milioni 39.3 il 7%

Idadi ya laini za Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 3.1a

Jedwali 3.1a Idadi ya laini za Intaneti kufikia mwisho wa kila mwezi katika robo ya mwaka
inayoishia Juni 2024

Mwezi Mobile Wireless Fixed Wireless Fixed Wired Jumla

Aprili 37,189,561 56,311 35,126 37,280,998
Mei 38,152,800 60,328 34,865 38,247,993
Juni 39,214,908 56,130 40,439 39,311,477

Jedwali 3.1b Idadi ya laini za Intaneti kwa teknolojia kufikia Juni 2024

Teknolojia Aprili Mei Juni

2G 16,624,295 16,890,831 17,740,031
Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu 20,565,266 21,261,969 21,474,877
Faiba Nyumbani (FTTH) 49,782 54,967 50,398
Faiba Ofisini (FTTO) 6,529 5,361 5,732
Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu (zingine) 35,126 34,865 40,439
Jumla 37,280,998 38,247,993 39,311,477

Jedwali 3.1b linaonesha kuwa Intaneti ya simu ndiyo njia inayopendelewa zaidi kupata Intaneti, ikiwa na
laini 21,474,877. Teknolojia ya 2G bado ina matumizi makubwa, ikiwa na laini 17,740,031. Teknolojia za
Faiba Nyumbani (Fiber to the Home - FTTH) na Faiba Ofisini (Fiber to the Office - FTTO) zina idadi ndogo ya
laini 50,398 na 5,732, mtawalia.
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Idadi ya laini za Intaneti kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Chati 3.1.
Chati 3.1 Idadi ya laini zinazotumia huduma ya Intaneti kwa miaka mitano iliyopita

35,885,592

31,172,544 9 8(y
29,103,482 [ ] o
25,794,560 26,078,506
Wastani wa kiwango
cha ongezeko la laini
zinazotumia wa huduma
ya Intaneti kwa miaka
@ @ @ mitano iliyopita.

20 19 2020 2021 2022 2023

Chati 3.1 inaonesha wastani wa ongezeko la kila mwaka la 9.8% la idadi ya laini zinazotumia huduma ya
Intaneti kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita. Laini zinazotumia Intaneti ziliongezeka kutoka milioni 25.8
mwaka 2019 hadi milioni 35.9 mwaka 2023.

3.2 Matumizi ya huduma ya Intaneti kwa mwezi

Matumizi ya mwezi ya huduma ya Intaneti huhesabiwa kama kiasi cha data (katika Petabytes) kilichotumiwa
katika kipindi hicho. (Kumbuka kuwa 1 Petabyte = 1000° Megabytes).

o]
Petabytes 27 /0 Petabytes

Jedwali 3.2 Kiasi cha data kilichotumika katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024

Aprili Mei Juni
Kiasi cha data (MB) 140,000,149,653 136,754,260,519 140,067,375,618
Usajili 37,280,998 38,247,993 39,311,477
MB kwa kila usajili 3,755 3,575 3,792

Jedwali 3.2 linaonesha kuwa kila mteja alitumia wastani wa MB 3,792 kwa mwezi Juni, ambayo ni ya juu
kuliko Aprili na Mei 2024.

3.3 Uwezo wa kiunganishi cha Intaneti kimataifa (International Internet link capaci-
ty)

Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti kwenda nje na kuja ndani ya nchi unasaidia matumizi ya
Intaneti ndani na nje ya nchi. Jedwali 3.3 linaonesha kuwa nchi ina uwezo wa 15,544.81 Gbps kwa ajili ya
uunganishaji wa huduma ya Intaneti.
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Jedwali 3.3 Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti

Uwezo unaotoka (Gbps) Uwezo unaoingia (Gbps)
Jumla ya uwezo unaomilikiwa 17,200 17,200
Uwezo unaotumika (activated) 1,655.19 1,655.19
Uwezo unaopatikana kwa uwezeshaji mpya 15,544.81 15,544.81

3.4 Usimikaji na kasi ya Intaneti
Uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano umeongeza kasi na usambaaji wa Intaneti ya kasi
(broadband), kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.4.

Jedwali 3.4 Usambaaiji na kasi ya huduma ya Intaneti kufikia Juni 2024

Kiashiria Aina Machi 2024 Juni 2024
3G 88% 89%
Asilimia ya watu
waliofikiwa na Intaneti ya 4G 80% 83%
kasi (3G, 4G au zaidi)
5G 13% 15%
3G 72% 73%

Asilimia ya eneo
lilofikiwa na Intaneti ya kasi 4G 64% 69%
(3G, 4G au zaidi)

5G 1% 2%

- Kasi ya Kasi ya Kasi ya Kasi ya
Kiashiria cha Ubora wa kupakia | kupakua kupakia kupakua
huduma ya Intaneti: Mbps Mbps Mbps Mbps
Wastani wa kasi ya kupakua Intaneti ya kasi

i i i kwa huduma ya
na kupakia (katika Mbit/s) o) Yy 111 114 12.0 12.0
(Mobile
Intaneti ya kasi
isiyohamishika 35.1 42.1 35.0 40.0
(Fixed broadband)

Jedwali 3.4, linaonesha kupanuka kwa wigo wa 3G, 4G na 5G kufikia 89%, 83%, na 15% ya watu nchini,
mtawalia. Aidha, asilimia ya eneo lilofikiwa na Intaneti ya kasi ya 3G, 4G na 5G ni 73%, 69%, na 2%, mtawalia.
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3.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti
Jumla ya idadi ya vikoa vilivyosajiliwa iliongezeka kutoka 29,968 mwishoni mwa Machi 2024 hadi 30,698

mwishoni mwa Juni 2024, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.5.

Jedwali 3.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti

Kikoa Machi 2024 Juni 2024
co.tz 23,600 24,085
or.tz 2,541 2,652
ac.tz 1,083 1,146
go.tz 890 902
tz 1,549 1,614
sc.tz 243 244
ne.tz 35 31
me.tz 8 8
info.tz 3 2
hotel.tz 3 3
Mobi.tz 5 5
tv.tz 5 3
mil.tz 3 3
Jumla 29,006 30,698
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Takwimu za Huduma za
Utangazaiji

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za televisheni kwa njia ya mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT),
satilaiti (DTH), na kwa njia ya waya (Cable TV).

4.1 Visimbuazi vilivyolipiwa

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita ili kupata
huduma za utangazaji za televisheni imeoneshwa kwenye Jedwali 4.1. Jedwali linaonesha kuwa Star Media
ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTT vilivyolipiwa ikilinganishwa na watoa huduma wengine, ikifuatiwa
na Azam Media. Aidha, Azam ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTH vilivyolipiwa ikilinganishwa na watoa
huduma wengine, ikifuatiwa na Star Media. Kwa ujumla idadi ya visimbuzi vya DTH vilivyolipiwa ni vingi

ikilinganishwa na visimbuzi vya DTT.

Jedwali 4.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kwa kila mtoa huduma

Mtoa huduma

Visimbuzi vya
DTT

Visimbuzi vya

Jumla ya visimbuzi

vilivyolipiwa

Agape Associates Limited 1,840 0 1,840
Azam Media Limited 206,527 863,176 1,069,703
Basic Transmissions Limited (Digitek) 15,000 0 15,000
Basic Transmissions Limited (Continental) 38,020 30,842 68,862
Multichoice Tanzania Limited (DSTv) 0 233,607 233,607
Star Media Limited 269,248 266,063 535,311
ZUKU 0 23,106 23,106

530,635

1,416,794

1,947,429

4.2 Idadi ya visimbuzi vilivyouzwa

Idadi ya visimbuzi vilivyouzwa hadi kufikia Juni 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 4.2. Star Media imeongoza
kwa kuuza visimbuzi vingi ikilinganishwa na watoa huduma wengine.

Chati 4.2 Idadi ya visimbuzi vilivyouzwa kwa kila mtoa huduma hadi kufikia Juni 2024

Mtoa huduma Visimbuzi vya Visimbuzi vya Jumla ya visimbuzi
DTT DTH vilivyouzwa

Azam Media Limited 259,456 977,302 1,236,758

Basic Transmissions Limited (Continental) 110,145 98,186 208,331

Multichoice Tanzania Limited (DSTv) 0 243,491 243,491

Star Media Limited 1,500,591 631,022 2,131,613

ZUKU 0 23,501 23,501

1,870,192

1,973,502

3,843,694
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Ramani 4.2 inaonesha idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kimkoa. Dar es Salaam imeshika nafasi ya kwanza
(665,250), Mwanza ya pili (154,800), Mbeya ya tatu (129,901), Arusha ni ya nne (127,333) na mikoa mingine
ni kama ilivyooneshwa kwenye ramani. Mikoa ya Tanzania Bara yenye idadi ndogo zaidi ya visimbuzi

vilivyolipiwa ni Songwe (1,285) ikifuatiwa na Simiyu (9,848).

Ramani 4.2 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kimkoa

Ufunguo
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4.3 Idadi ya visimbuzi vilivyouzwa kwa miaka mitano iliyopita

Idadi ya visimbuzi vya DTT na DTH vilivyouzwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye
Chati 4.3.

Chati 4.3 Idadi ya visimbuazi vilivyouzwa kwa miaka mitano iliyopita

5 2
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DTT MDTH

Kuna ongezeko la visimbuzi vya DTT na DTH kama ilivyooneshwa kwenye Chati 4.3, ambapo hadi mwaka
2023 kulikuwa na idadi kubwa ya visimbuzi vilivyouzwa.

4.4 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya (Cable TV subscriptions)

Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya zimeongezeka kwa 19% kutoka 15,781 kwa robo
mwaka inayoishia Machi 2024 na kufikia 18,820 katika kipindi cha robo mwaka inayoishia Juni 2024.

Kufikia Machi 2024 15,781

Kufikia Juni 2024 18,820

sk

Idadi ya televisheni kimkoa katika kipindi husika umeoneshwa kwenye Chati 4.4.
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Chati 4.4 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kufikia Juni 2024

Shinyanga

Tabora

Dodoma

Mwanza

Singida

Geita

Arusha

Mara

Kigoma

Songwe

Kagera

Dar es Salaam

Simiyu

Rukwa

Mbeya

Manyara

975

943

851

690

670

601

595

548

530

360

297

283

1,905

2,520

2,315

50%

| I

Tabora,
Mwanza

4,158

Zaidi ya nusu ya idadi ya
televisheni kwa njia ya waya
zinapatikana

Shinyanga,
Dodoma na

Tanga 190

Iringa 174

Ruvuma 115

Katavi 100

0 500 1000 1500 2000 2500 3000 3500 4000

Kwa mikoa yote Tanzania Bara, Shinyanga inaongoza kwa kuwa na televisheni kwa njia ya waya (4,158),
ikifuatiwa na Tabora (2,520), Dodoma (2,315) na Mwanza (1,905). Mikoa yenye idadi ndogo ya televisheni
kwa njia ya waya ni Iringa (174), ikifuatiwa na Ruvuma (115) na ya mwisho ni Katavi (100).
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4.5 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa miaka mitano
iliyopita

Idadi ya televisheni kwa njia ya waya iliongezeka kati ya 2020 na 2022. Aidha, idadi hiyo ilipungua mwaka
2023 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.5. Kupungua kwa idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa
njia ya waya kwa mwaka 2023 kumechangiwa na kuongezeka kwa usambaaji wa televisheni kwa njia ya

DTT na DTH.

Jedwali 4.5 Idadi ya televisheni kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita

Usajili 15,245 14,350 19,739 22,295 16,223
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Takwimu za Huduma za Pos-
ta na Usafirishaji wa Vifurushi
na Vipeto (Courier)

Sehemu hiiinawasilisha takwimu za wateja wa posta na huduma za usafirishaji, bidhaa za kiposta zilizotumwa
na kupokelewa, kama vile barua, vifurushi na vipeto, kwenda na kutoka ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA)
na mataifa mengine (RoW).

5.1 Idadi ya vipokezi vya posta

Shirika la Posta Tanzania (TPC) linatoa huduma za msingi za posta za masanduku na mifuko binafsiya barua
kwa watu binafsi na kampuni. Katika kipindi cha mwezi Aprili hadi Juni 2024, hapakuwa na mabadiliko
katika idadi ya masanduku na mifuko ya binafsi ya barua kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 5.1.

Jedwali 5.1 Masanduku na mifuko binafsi ya barua

Mwezi Masir;?:‘!:u ya Mifukgalii::fsi ya Jumia

Aprili 158,183 10,009 168,192
Mei 158,183 10,009 168,192
Juni 158,183 10,009 168,192

5.2 Wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto
Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji kwa kipindi husika imeoneshwa kwenye Jedwali 5.2.

Jedwali 5.2 Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi/vipeto

Mwezi Kampuni/Taasisi Wateja binafsi JE e
Aprili 768 52,106 52,874
Mei 305 53,456 53,761
Juni 638 54,041 54,679

Jedwali 5.2 linaonesha kuwa idadi ya Kampuni/Taasisi zinazotumia huduma ya usafirishaji kwa mwezi
Aprili, Mei na Juni 2024 ilikua ndogo kuliko wateja binafsi.

5.3 Bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi
Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi imepungua kwa 58% kutoka 1,314,596 kwa mwezi
Januari hadi Machi 2024 na kufikia 549,974 kwa mwezi Aprili hadi Juni 2024.

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa katika kipindi husika imeoneshwa kwenye Jedwali 5.3. Takwimu
zinaonesha nyaraka (documents) zilitumwa zaidi katika kipindi cha robo mwaka iliyoishia Juni 2024,
ikifuatiwa na vifurushi. Vipeto (packets) vimetumwa kwa idadi ndogo zaidi katika kipindi hicho.
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Jedwali 5.3 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia
Juni 2024

Mwezi a Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Aprili 47,619 66,927 2,263 77,734 3 194,546
Mei 58,635 68,107 1,821 96,850 10,000 235,413
Juni 49,577 21,096 2,052 49,413 68 122,206
Jumla 155,831 156,130 6,136 223,997 10,071 552,165

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na TPC na watoa huduma wengine wa huduma za
usafirishaji ndani ya nchi umeoneshwa katika Chati 5.3. TPC ana idadi kubwa zaidi (64.4%) ya bidhaa za
kiposta zilizotumwa ndani ya nchi.

Chati 5.3 Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

64.4%

B TPC Watoa huduma ya usafirishaji

5.4 Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kupitia TPC na watoa huduma wengine wa huduma ya
usafirishaji imepungua kwa 51%, kutoka 107,696 kwa kipindi cha Januari hadi Machi 2024 na kufikia bidhaa
za kiposta 53,071 kwa kipindi cha Aprili hadi Juni 2024 kama ilivyooneshwa hapo chini.

Jan - Mac 2024 Apr - Jun 2024 Badiliko
TPC 68,731 39,308 -43%
Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto 38,965 13,763 -65%
Jumla 107,696 53,071 -51%

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuwa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na watoa huduma ya
usafirishaji ilipungua kwa kiasi kikubwa (65%) ikilinganishwa na bidhaa za kiposta zilizotumwa kupitia TPC.




ISO 9001: 2015 CERTIFIED

Jedwali 5.4 linaonesha idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi. Takwimu zinaonesha kuwa barua
zimetumwa zaidi nje ya nchi katika robo mwaka iliyoishia Juni 2024, ikifuatiwa na nyaraka.

Jedali 5.4 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto NVYEICLE] Mizigo Jumla
Aprili 14,486 5,146 25 3,558 118 23,333
Mei 15,449 184 8 2,128 19 17,788
Juni 4,049 3742 36 3,770 353 11,950
Jumla 33,984 9,072 69 9,456 490 53,071

5.5 Bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka ndani ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kupitia TPC na watoa huduma wengine wa usafirishaji wa vifurushi
na vipeto ilikuwa 521,189. Aidha, bidhaa 30,976 zilizotumwa ndani ya nchi hazikupokelewa.

Jedwali 5.5 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa ndani ya nchi kwa robo ya mwaka
iliyoishia Juni 2024

Mwezi EIE] Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Aprili 47,222 65,128 2,250 99,588 0 214,188
Mei 33,102 22,126 2,848 85,066 0 143,142
Juni 70,552 50,617 2,195 40,495 0 168,859
150,876 137,871 225,149 (0] 521,189

5.6 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

Kielelezo hapo chinikinaonesha kuwa idadiya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchiimepungua
kwa 33% kutoka bidhaa za kiposta 302,494 kwa kipindi cha mwezi Januari hadi Machi 2024 kufikia bidhaa za
ki-posta 203,702 kwa kipindi cha mwezi Aprili hadi Juni 2024.

Jan - Mac Apr - Jun Badiliko
TPC 151,820 53,493 -65%
Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto 150,674 150,209 -0.3%
Jumla 302,494 203,702 33%

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi imeoneshwa kwenye Jedwali 5.6. Barua kutoka
nje ya nchi zimepokelewa zaidi katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024, wakati mizigo kutoka nje ya nchi
ilipokelewa kwa kiwango kidogo zaidi katika kipindi husika.
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Jedwali 5.6 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi katika robo ya
mwaka inayoishia Juni 2024

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto NVYEIELE] Mizigo Jumla
Aprili 43,039 20,722 1,985 3,141 331 9,218
Mei 43,390 20,854 1,317 1,924 274 67,759
Juni 39,518 22,506 2,559 1,701 441 66,725

125,947 1,046 203,702

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na zilizopokelewa umeoneshwa katika Chati 5.6. Chati
inaonesha kuwa Tanzania inatuma bidhaa za kiposta chache zaidi nje ya nchi (21%) kuliko inavyopokea
kutoka nje ya nchi (79%).

Chati 5.6 Mgawanyo wa bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje
ya nchi

B Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
Bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

5.7 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mitano
iliyopita
Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Chati 5.7.

Chati 5.7 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mitano

9,280,229 m &
b Olomni Ol -
ﬁ“' m

iliyopita

4,024,371
2,873,312 2,745,674
o 2,371,970 2123212
1,116,069 937,124 979,625
564,528
2019 2020 2021 2022 2023

B Bidhaa za kiposta zilizotumwa nchini
Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
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Chati 5.7 inaonesha kuwa bidhaa za kiposta nyingi zaidi zilitumwa ndani ya nchi kuliko nje ya nchi. Aidha,
idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa kwa ujumla imekuwa ikishuka.

5.8 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje ya
nchi kwa miaka mitano iliyopita

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi imepungua kutoka bidhaa 2,873,312 kwa 2019 na
kufikia 493,053 kwa 2023 kama inavyooneshwa kwenye Chati 5.8. Aidha, idadi ya bidhaa za kiposta
zilizopokelewa kutoka nje ya nchi ilipungua.

Chati 5.8 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na zilizopokelewa kutoka nje ya
nchi kwa miaka mitano iliyopita

7,999,942
2,873,312
1,116,069 937,124 979,625
564,528
B e H- S
2019 2020 2021 2022 2023

B Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
Bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi
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Takwimu za Ubora wa
Huduma na Majaribio ya
Ulaghai/uhalifu Mtandaoni

6.1 Ubora wa huduma (QoS) za simu na Intaneti

Vipimo vya ubora wa huduma (Quality of Service - QoS) wa huduma ya simu na Intaneti zinazotolewa na
mitandao ya simu nchini vilifanyika kuanzia Aprili hadi June 2024 kwa kuzingatia vigezo vya QoS na mbinu za
vipimo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2018.

6.1.1 Upatikanaji wa mtandao

Upatikanaji wa mtandao ni kiashiria kinachoonesha upatikanaji wa mtandao wa simu wakati watumiaji
wanataka kutumia huduma za mtandao huo. Lengo ni kufikia zaidi ya 99% (>99%).

Tigoilifikia lengo kwenye maeneo yote ishiriniambapo vipimo vilifanyika. Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo
kumi na tisa kati ya maeneo ishirini, Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nane. Halotel na TTCL
zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na saba kati ya ishirini, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.1.

&, >

run Popsfioen) 669

L1

80
Airtel Halotel TTCL
@ ARUSHA ILALA @ KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE @@ UBUNGO @ GEITA KAGERA @ KATAVI W KIGOMA @ KILIMANJARO MANYARA
@ vBEYA @ MWANZA @ PEMBA RUKWA [ SHINYANGA @ SONGWE W TABORA UNGUJA

Chati 6.1.1. Upatikanaji wa Mtandao (%) (Lengo ni zaidi ya 99%)
6.1.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

Simu zilizoshindwa kuunganishwa hupimwa kwa asilimia ya simu ambazo hazikuweza kuunganishwa baada
ya kupiga kwa sababu za kiufundi. Lengo ni chini ya 2%.

Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo yote ishirini ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom na Halotel zilifikia
lengo kwenye maeneo kumi na nane, Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na saba, na TTCL ilifikia lengo
kwenye maeneo saba kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.2.
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Chati 6.1.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

6.1.3 Simu zilizokatika

Simu zilizokatika hupimwa kwa asilimia ya simu zinazokatika kwa sababu za kiufundi kabla ya wahusika

kumaliza mazungumzo yao na mmoja wao kukata simu (simu zilizokatwa). Lengo ni chini ya 2%.

Airtel, Vodacom, Halotel na Tigo zilifikia lengo kwenye maeneo yote ish
ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tisa, kama inavyooneshwa kwen

irini ambapo vipimo vilifanyika. TTCL
ye Chati 6.1.3.

i.IliJL

TTCL
KAGERA

Airtel Halotel Tigo
B TEMEKE UBUNGO

B PEMBA

@ ARUSHA
KILIMANJARO

ILALA KIGAMBONI

B MBEYA

KINONDONI
B MWANZA
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MANYARA RUKWA @ SHINYANGA

Chati 6.1.3. Matokeo ya Simu zilizokatika

6.1.4 Upatikanaji wa huduma ya 2G

B SONGWE

Vodacom
KIGOMA
B UNGUA

B KATAVI
@ TABORA

Upatikanaji wa huduma ya 2G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa

mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa

simu za 2G katika maeneo ambayo

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 2G ni -85 dBm.
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Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na sita ambapo vipimo vilifanyika. Halotel alifikia lengo
kwenye maeneo kumi na nne kati ya maeneo ishirini, Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tatu
kati ya maeneo kumi na saba, Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo matatu na TTCL ilifikia lengo kwenye
maeneo matatu kati ya maeneo sita kama inavyooneshwa Chati 6.1.4.

100

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA B KATAVI KIGOMA B KILIMANJARO
MANYARA @ MBEYA @ MWANZA @ PEMBA B RUKWA @ SHINYANGA @ SONGWE @ TABORA @ UNGUJA

Chati 6.1.4. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 2G

6.1.5 Upatikanaji wa huduma ya 3G

Upatikanaji wa huduma ya 3G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 3G katika maeneo ambayo
hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 3G ni -85 dBm.

Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote ishirini ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom na Halotel zilifikia lengo
kwenye maeneo kumi na tisa, Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nane, na TTCL ilifikia lengo kwenye
maeneo kumi na saba, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.5.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
B ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA @ KATAVI KIGOMA B KILIMANJARO MANYARA @ MBEYA
@ MWANZA @ PEMBA W RUKWA @ SHINYANGA B SONGWE @ TABORA W UNGUJA

Chati 6.1.5. Matokeo ya kulinganisha upatikanaji wa huduma ya 3G
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6.1.6 Upatikanaji wa huduma ya 4G

Upatikanaji wa huduma ya 4G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 4G katika maeneo ambayo
hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 4G ni -95 dBm.

Tigoiilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom ilifikia lengo kwenye
maeneo kumi na nane. Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na saba, na Halotel ilifikia lengo kwenye
maeneo kumi na sita, TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tatu kama inavyooneshwa kwenye Chati
6.1.6.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI [ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA @ KATAVI KIGOMA
B KILIMANJARO MANYARA @@ MBEYA B MWANZA @ PEMBA [ RUKWA [ SHINYANGA @ SONGWE @ TABORA [ UNGUJA

Chart 6.1.6. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 4G

6.1.7 Simu zilizofanikiwa

Simu zilizofanikiwa hupimwa kwa asilimia ya simu zilizokamilishwa baada ya upigaji, kwamba hazikuzuiwa
au kukatika. Lengo ni sawa na au zaidi ya 95% (=>95%).

Airtel, Tigo na Halotel walifikisha lengo kwenye maeneo yote ishirini ya huduma yaliyopimwa. Vodacom
alifikisha lengo kwenye maeneo kumi na tisa, TTCL alifikisha lengo kwenye maeneo nane, kama
inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.7.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA ILALA/ KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA @ KATAVI KIGOMA B KILIMANJARO
MANYARA @@ MBEYA @ MWANZA @ PEMBA W RUKWA [ SHINYANGA @ SONGWE [ TABORA W UNGUJA

Chati 6.1.7. Matokeo ya kulinganisha simu zilizofanikiwa
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6.1.8 Simu kuhamishika

Simu kuhamishika hupimwa kwa jinsi simu za sauti zinavyohamishwa kutoka mnara mmoja wa mawasiliano
hadi mwingine bila kukatika pale mtumiaji anapotoka eneo moja kwenda jingine. Lengo ni sawa na au zaidi
ya 98% (=>98%).

Airtel, Halotel, Tigo na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo yote ishirini ambapo vipimo vilifanyika, na
TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nane, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.8.

100
95
90
85
Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom

80
B ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI B TEMEKE UBUNGO B GEITA KAGERA B KATAVI B KIGOMA B KILIMANJARO

MANYARA @ MBEYA @ MWANZA @ PEMBA @ RUKWA [ SHINYANGA @ SONGWE @@ TABORA W UNGUJA

Chati 6.1.8. Matokeo ya kulinganisha simu kuhamishika

6.1.9 Ubora wa Sauti
Ubora wa Sauti ni kipimo cha utambuzi wa ubora wa sauti wakati wa mazungumzo ya simu. Kiwango cha
alama ya ubora wa sauti ni kati ya 1 hadi 5, huku 1 ikiwa duni na 5 ikiwa ni ubora mzuri wa sauti. Lengo ni

wastani wa sampuli zote za vipimo vya ubora wa sauti kuwa zaidi ya 3.5.

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo
vilipimo vilifanyika kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.9.

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO @ GEITA KAGERA @ KATAVI W KIGOMA W KILIMANJARO
MANYARA @8 MBEYA @ MWANZA @ PEMBA W RUKWA @ SHINYANGA @ SONGWE [ TABORA [ UNGUJA

Chati 6.1.9. Matokeo ya kulinganisha kwenye Ubora wa Sauti
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6.1.10 Kasi ya kupakua data
Kasi ya kupakua data ni kipimo cha kasi ya uhamishaji data kwenye mtandao. Hupima jinsi data

inavyohamishwa haraka kutoka kwa itifaki (protocol) ya uhamishaiji faili (File Transfer Protocol - FTP) hadi

kwa kifaa cha mawasiliano ya simu. Lengo ni wastani kuwa sawa au zaidi ya 4000 Kbps.

Airtel, Vodacom, Tigo na TTCL zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika, na

Halotel ilifikia lengo kwenye yote maeneo kumi na nane, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.10.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
B ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA W KATAVI KIGOMA W KILIMANJARO MANYARA @ MBEYA
@ MWANZA @ PEMBA B RUKWA @ SHINYANGA B SONGWE [ TABORA M UNGUJA

Chati 6.1.10. Matokeo linganishi kwenye kasi ya kupakua data

6.1.11 Muda wa kupata huduma ya data

Muda wa kupata huduma ya data hupimwa kwa muda ambao kifaa cha mtumiaji huchukua kutuma ombi

na kupokea jibu kutoka kwenye seva. Lengo ni wastani kuwa chini ya 400ms (=<400ms).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo

vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.11.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA B KATAVI KIGOMA B KILIMANJARO

MANYARA @ MBEYA B MWANZA @ PEMBA @ RUKWA @@ SHINYANGA B SONGWE @ TABORA B UNGUJA

Chati 6.1.11. Matokeo linganishi ya muda wa kupata huduma ya data
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6.1.12 Simu kushindwa kusoma mtandao

Simu kushindwa kusoma mtandao hupimwa kwa asilimia ambayo simu ya mkononi inaposhindwa
kuunganishwa kwenye mtandao ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya 2% (<2%).

Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika. Airtel na Vodacom zilifikia
lengo kwenye maeneo kumi na nane kati ya maeneo kumi na tisa, Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo
kumi na saba, na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo matatu kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.12.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA @ KATAVI KIGOMA KILIMANJARO
MANYARA @ MBEYA B MWANZA @ PEMBA RUKWA [ SHINYANGA [ SONGWE @ TABORA @ UNGUJA

Chati 6.1.12. Matokeo ya kulinganisha simu kushindwa kusoma mtandao

6.1.13 Muda wa simu kusoma mtandao

Muda wa simu kusoma mtandao ni muda ambao simu ya mkononi inachukua kuunganishwa kwenye
mtandao ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya sekunde 5 (<5s).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.13.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA @ KATAVI KIGOMA KILIMANJARO MANYARA
@ MBEYA B MWANZA @ PEMBA RUKWA @ SHINYANGA @ SONGWE @ TABORA @ UNGUJA

Chart 6.1.13. Matokeo ya kulinganisha muda wa simu kusoma mtandao.
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6.1.14 Muda wa kuanzisha simu

Muda wa kuanzisha simu hupimwa kwa muda ambao simu inachukua kuunganishwa baada ya kupiga.
Lengo ni chini ya sekunde 10 (<10s).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na tatu ambapo
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.14.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
B ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI @ TEMEKE UBUNGO GEITA KAGERA @ KATAVI KIGOMA KILIMANJARO
MANYARA @ MBEYA B MWANZA B PEMBA RUKWA @ SHINYANGA @ SONGWE @ TABORA @ UNGUJA

Chart 6.1.14. Matokeo ya kulinganisha muda wa kuanzisha simu

Matokeo ya upimajiwa uborawahuduma za simu na Intaneti kwa kipindi cha AprilihadijJuni 2024 yanaonesha
kuwa Airtel ilikuwa na 98%, Vodacom 96%, Tigo 99%, Halotel 93%, na TTCL 78%, kama ilivyooneshwa kwenye
Jedwali 6.1.

Jedwali 6.1 Matokeo ya ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia
Machi 2024 na Juni 2024

Mtoa huduma Machi 2024 Juni 2024 Badiliko
Airtel 97% 98% 0.8%
Vodacom 92% 96% 4.6%
Tigo 95% 99% 4.4%
Halotel 95% 93% -1.5%
TTCL 70% 78% 10.7%
N ENERREREINE] 90% 91% 3.8%

Kwa kulinganisha vipindi hivyo, Jedwali 6.1 linaonesha kuwa watoa huduma wanne wameboresha huduma
zao katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 huku ubora wa huduma ukishuka kwa mtoa huduma mmoja.
Aidha, wastani wa ubora wa huduma za simu na Intaneti kwenye sekta umepanda kwa 3.8%.




ISO 9001: 2015 CERTIFIED

6.2 Ueneaji wa huduma za utangazaji

Takwimu zinaonesha kuna utofauti mkubwa wa ueneaji kati ya teknolojia ya utangazaji kwa njia ya DTT, DTH

na redio kama inavyoonekana kwenye Jedwali 6.2.

Jedwali 6.2 Ueneaji wa huduma za utangazaji kwa kipindi cha Juni 2024

Kiashiria Juni 2024

% ya watu waliofikiwa na DTT 56%
% ya watu waliofikiwa na DTH 100%
% ya watu waliofikiwa na redio za FM 76%
% ya eneo lililofikiwa na DTT 32%
% ya eneo lililofikiwa na DTH 100%
% ya eneo lililofikiwa na redio za FM 50%
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6.3 Majaribio ya ulaghai

Tanzania Bara

Mkoa Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom Jumla
Morogoro 673 25 5,203 23 1,431 7,355
Rukwa 3,500 252 2,005 673 768 7,198
Mbeya 584 43 628 739 119 2,113
Dar es salaam 367 17 614 26 127 1,151
Arusha 383 22 113 7 415 940
Kilimanjaro 29 3 145 12 272 461
Tabora 58 11 59 294 10 432
Mwanza 89 5 170 24 55 343
Dodoma 33 3 141 17 8 202
Kagera 42 2 103 6 27 180
Pwani 30 5 115 5 15 170
Unknown 65 0 99 0 2 166
Katavi 0 12 18 53 75 158
Ruvuma 14 4 121 16 2 157
Tanga 30 1 115 3 3 152
Iringa 16 3 98 18 7 142
Singida 15 0 92 27 7 141
Songwe 0 37 25 64 0 126
Shinyanga 37 5 65 9 7 123
Mara 16 1 62 15 15 109
Kigoma 17 6 23 15 8 69
Manyara 32 4 22 3 1 62
Mtwara 14 0 33 0 2 49
Lindi 16 1 26 4 1 48
Njombe 0 4 6 24 0 34
Zanzibar

Mjini Mgharibi 9 0 107 7 2 125
Kaskazini Unguja 0 0 5 0 0 5
Kusini Pemba 0 0 3 0 1 4
Kusini Unguja 0 0 2 0 0 2
Kaskazini Pemba 0 0 1 0 0 1
Jumla 6,069 469 10,242 2,093 3,384 22,257
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6.4 Majaribio ya ulaghai/uhalifu mtandaoni

Kielelezo hapo chini kinaonesha majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma kwa robo ya mwaka iliyoishia
Machi 2024 na Juni 2024. Tigo ilikuwa na idadi ya majaribio mengi zaidi ya watoa huduma wengine.

Robo ya mwaka inayoishia Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom Jumla
Machi 2024 5,120 148 6,012 2,304 3,735 17,319
Juni 2024 6,069 469 10,242 2,093 3,384 22,257
Badiliko 19% 217% 70% -9% -9% 57%

Takwimu zinaonesha kuwa majaribio ya ulaghai kwa ujumla yameongezeka kwa wastani wa 57%.

Chati 6.3a inaonesha majaribio ya ulaghai kimkoa. Mikoa ya Rukwa na Morogoro ndiyo inayoongoza, ikiwa
na zaidi ya theluthi moja ya majaribio yote ya ulaghai nchini. Mbeya, Dar es Salaam na Arusha zinafuata kwa
majaribio ya ulaghai kwa zaidi ya 1% hadi 10%.

Mikoa mingine ya Kaskazini Pemba, Kusini Unguja na Kusini Pemba ina idadi ndogo ya majaribio. Kila mkoa
ukirekodi 0.01%.

Chati 6.4a Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa kwa robo mwaka inayoishia Juni 2024

Tanzania Bara
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Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma umeoneshwa katika Chati

6.3b.
Chati 6.3b Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma

Airtel
Halotel
M Tigo
TTCL
W Vodacom
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Idadi ya Leseni na Vyeti

7.1 Leseni

Mawasiliano ya simu na na Intaneti

Aina ya leseni

Machi 2024 Juni 2024

Network Facilities Licences 35 34
Network Services Licences w14 15
Application Services Licences 135 142
Aircraft Stations 171 169
Amateur Stations 18 20
Fixed VSAT Terminals 45 42
Mobile VSAT Terminals 2 2

Satellite Ground Earth Stations 1 1

Ship Stations 47 35
HF Radio Stations 21 23
VHF- UHF Radio Repeaters 2 2

VHF - UHF Radio Station with Pair of Frequency 119 118
VHF - UHF Radio Station with Single Frequency 200 192
Numbering 536 576

Utangazaji

Aina ya leseni

Machi 2024 Juni 2024
National Content Television (FTA) Licences 16 16
District Content Television (FTA) Licences 24 23
National Content Radio Licences 14 14
Regional Content Radio Licences 31 31
District Content Radio Licences 169 177
Community Radios 17 15
Community Televisions - -
National Content Televisions by Subscription 16 25
District Content Televisions by Subscription 9 1
National Content (support services) 3 3
Online Content Aggregators 3 5
Weblogs (Blogs) 67 64
Online Radios 7 9
Online Televisions 231 215
Cable Televisions 60 63
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Posta na watoa huduma ya usafirishaji

Aina ya leseni Namba
Machi 2024 Juni 2024

International Courier 6 7
East Africa Courier 1 2
Intercity Transporters 65 71
Intracity Courier 15 18
Public Postal 1 1
Domestic Courier 46 47

7.2 Vyeti

Aina ya leseni

Machi 2024 Juni 2024
Global Maritime Distress and Safety Systems 132 152
Type Approval 2,281 2,426
Registration for Satellite Mobile Phones 12 32
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Hitimisho
Hali ya mawasiliano katika robo inayoishia Juni 2024 imeonesha maendeleo makubwa kwa kuongezeka
kwa matumizi ya huduma za mawasiliano, yakichochewa na ushindani endelevu wa bei za huduma. Moja ya

mafanikio hayo ni kuenea kwa mtandao wa simu za mkononi kwa teknolojia mbalimbali, ambapo mtandao
wa 3G umeenea kwa 89% ya watu, na hivyo kuongeza upatikanaji wa huduma ya Intaneti.

Aidha, kuenea kwa mtandao wa 4G kwa 83% ya watu kumeongeza kasi na upatikanaji wa uhakika wa
huduma ya Intaneti. Wakati uo huo, 5G imeenea kwa 15% ya watu huku ikiongeza kasi ya Intaneti ambayo
ni muhimu kwa mahitaji ya sasa. Mafanikio hayo yameambatana na uboreshaji wa huduma za mawasiliano,
udhibiti wa majaribio ya ulaghai na uimarishaji wa miundombinu ili kufikia Uchumi wa kidijiti.
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Mawasiliano Towers,

20 Sam Nujoma Road,

14414 Dar es Salaam, Tanzania.
Email: dg@tcra.go.tz

01 f) @9 &)X 6@ @tcra_tanzania


https://www.facebook.com/MamlakaYaMawasilianoTanzania/
https://twitter.com/TCRA_Tz
https://www.instagram.com/tcra_tanzania/
https://www.tiktok.com/@tcra_tanzania
https://www.youtube.com/channel/UCq8L90VZHJeYF6WySrN7qXg
https://podcasters.spotify.com/pod/show/mamlaka-ya-mawasili/episodes/Salaam-kutoka-TCRA-e263of4/a-aa1rgqn
https://www.threads.net/@tcra_tanzania?igshid=MzRlODBiNWFlZA==
https://www.linkedin.com/company/tanzania-communications-regulatory-authority/
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